
KODI YA MAPATO 
YANAYOTOKANA
NA AJIRA (PAYE): 
MWELEKEZO



Utangulizi
PAYE (Pay As You Earn) ni mfumo wa kukusanya kodi ya 
mapato ambapo waajiri wanachukua kodi moja kwa moja 
kutoka kwa mshahara wa mfanyakazi na kuipeleka kwa 
Mamlaka ya Mapato Kenya (KRA). Mfumo huu unatumika kwa 
wafanyikazi wote (wakaaji na wasio wakaaji) nchini Kenya

• Mshahara, posho, bonasi, malipo ya likizo, 
 muda wa ziada, pensheni, na malipo 
 mengine yanayohusiana na ajira.

 Kwa mfano: Mshahara wa KSh 50,000, 
 bonasi ya KSh 20,000.

Mapato Yanayotozwa Kodi
Malipo ya Pesa Taslimu:

• Faida Zisizo za Pesa (Non-Cash Benefits) zinazozidi 
KSh 5,000 kwa mwezi.

• Nyumba au gari lililotolewa na mwajiri.
• Mikopo yenye riba chini ya kiwango 
 cha soko.
• Huduma za maji, umeme, au usalama.
• Mchango wa pensheni usio na kikomo (kwa mfano, 

mchango wa mwajiri kwa mpango usiosajiliwa).

Faida Zisizo za Pesa Taslimu:
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Viwango vya Kodi 
(Kuanzia Julai 2023)

Kodi huhesabiwa kwa mfumo wa bendi:

Bendi ya Mwezi 
(KSh)

Hadi 24,000 Hadi 288,000 10%

24,001 – 32,333 288,001 – 388,000 25%

32,334 – 500,000 388,001 – 6,000,000 30%

500,001 – 800,000 6,000,001 – 9,600,000 32.5%

Zaidi ya 800,000 Zaidi ya 9,600,000 35%

Bendi ya Mwaka 
(KSh)

Kiwango 
cha Kodi (%)

• KSh 2,400 kwa mwezi (KSh 28,800 kwa mwaka) 
 kwa wakaaji wa Kenya.

• Mchango wa SHIF (kwa kiwango halisi).
• Mchango wa pensheni (hadi KSh 30,000 kwa mwezi).
• Riba ya rehani (hadi KSh 30,000 kwa mwezi).
• Ada ya Nyumba Nafuu (Affordable Housing Levy)
 - 1.5% ya mshahara.

1. Unafuu wa Kibinafsi:

2. Mapunguzo Yanayoruhusiwa(Deductions):

Mapunguzo na Unafuu wa Kodi
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1. Kiwango: 1.5% ya mshahara wa mfanyakazi 
 (mwajiri na mfanyakazi kila mmoja hulipa 1.5%).

2. Muda wa Kulipa: Kabla ya tarehe 9 ya mwezi unaofuata.

• Ada ya kuchelewa: 25% ya kodi au KSh 10,000 
 (kikubwa zaidi).

• Ada ya 5% ya kodi + riba ya 1% kwa mwezi.

Malipo ya Ada ya Nyumba 
Nafuu (A�fordable Housing Levy)

1. Kuwasilisha Marejesho ya PAYE:

2. Kuchelewa Kulipa:

Ada za Kuchelewa

• Ingia kwenye mfumo wa iTax kwa kutumia PIN ya KRA.
• Chagua "Returns" > "File Return" > "PAYE".
• Jaza taarifa za mshahara na kodi iliyokatwa.
• Hakikisha kuwasilisha hata kama hakuna kodi 

(Marejesho ya sufuri)

Utaratibu wa 
Kuwasilisha PAYE
1. Kwa Njia ya Mtandaoni (iTax):
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Uhesabuji wa PAYE kwa Mshahara wa 
KSh 40,000 kwa Mwezi (Kutumia Bendi za Mwezi)

a) SHIF (Social Health Insurance Fund):
• 2.75% ya mshahara.
• Hesabu: 40,000 × 2.75% = KSh 1,100.

1. Maelezo ya Viwango vya Sasa (2024):

• M-PESA: Tumia Paybill No. 222222 
 (weka kumbukumbu ya KRA).
• Benki: Lipia kupitia benki zilizoidhinishwa 
 (kwa kutumia KRA Payment Slip).

2. Njia za Malipo:

Mifano ya Uhesabuji wa PAYE

b) Mchango wa Pensheni:
• Kikomo: KSh 30,000 kwa mwezi.
• Hesabu: KSh 3,000 (kwa mfano huu).

c) Ada ya Nyumba Nafuu(AHL):
• 1.5% ya mshahara.
• Hesabu: 40,000 × 1.5% = KSh 600.

d) Michango ya Post-Retirement Medical Fund:
• Kikomo: KSh 15,000 kwa mwezi.
• Hesabu: KSh 5,000 (kwa mfano huu).

e) Unafuu wa Kodi (Tax Relief):
• KSh 2,400 kwa mwezi.
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2. Hatua za Uhesabuji:

3. Hesabu Kodi kwa Bendi za Mwezi:

Kipengele Pesa (KSh)

Mshahara wa mwezi

- SHIF (2.75%)

- Pensheni

- Ada ya Nyumba Nafuu(AHL) (1.5%)

- Michango ya Post-Retirement

40,000

1,100

9,700

3,000

600

5,000

Jumla ya Makato

30,300(Hesabu Mapato Yanayotozwa Kodi) 
Taxable Income

Bendi ya Mwezi (KSh)

Hadi 24,000 10% 24,000 × 10% = 2,400

24,001 – 30,300 25% 6,300 × 25% =1,575

Jumla ya Kodi 3,975

Kiwango cha Kodi (%) Kodi (KSh)

• Kodi iliyohesabiwa: KSh 3,975.
• Unafuu wa Kodi: - KSh 2,400.
• PAYE Inayolipwa: 3,975 – 2,400 = KSh 1,575

4. Tumia Unafuu wa Kodi (Tax Relief):
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Vidokezo Muhimu

• Ada ya Nyumba Nafuu (AHL) ya 1.5% inakatiwa kwa 
kila mshahara, bila kujali kiwango cha mapato.

• Rejesho la PAYE linapaswa kuwasilishwa kila mwezi 
hata kama hakuna mfanyakazi.

• Faida zisizo za pesa (kama nyumba ya mwajiri) 
zinahusishwa kwa thamani ya soko.

• Michango Yote ya SHIF, pensheni, Ada ya Nyumba 
Nafuu (AHL), na michango ya post-retirement 
zinapunguza mapato yanayotozwa kodi.

• Unafuu wa Kodi inayotumika moja kwa moja 
kupunguza kodi iliyohesabiwa.
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Kenya Revenue Authority

Contact Centre: 
Call us on: +254 20 4 999 999, +254 711 099 999 or Email us: callcentre@kra.go.ke

KENYA REVENUE AUTHORITY@KRACare www.kra.go.ke


