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MKATABA WA UTOAJI 
HUDUMA KWA RAIA

Malengo ya Huduma Zetu:

1.

Utoaji majibu yenye kufanikisha, kwa haraka na kwa 
wakati ufaao. 

Kukuhudumia kwa heshima

Kutoa habari sahihi na kamilifu kuhusu bidhaa na 
huduma zetu.

Kuwa na wataalamu wenye heshima, wanaofikika na wa-
naojitolea kutatua matatizo yanayowakumba 
wateja wetu.

Kuweka habari zote binafsi faragha na kwa usiri.

Kuwahudumia kuanzia saa mbili asubuhi (8) hadi saa 
kumi na moja jioni (5) katika ofisi zetu za kimaeneo, afisi za   
huduma za ushuru na vituo vya Huduma Centre.

Kutoa taarifa kamili na sahihi kuhusu haki na majukumu 
yako kwa mujibu wa sheria za ushuru

Kutoa huduma zote kwako hata ingawa hujui kuzungumza 
lugha ya Kiingereza

Ahadi yetu kwako:

Malengo ya Huduma Zetu:

Ahadi yetu ni kufanya ulipaji ushuru tukio rahisi na la kupendeza kwa 
wateja wetu. 

Tunaahidi kukuza kundi la wataalamu wanaothamini mifumo ya      
kisasa na tekinolojia kwa kutoa huduma zinazoafikiana na mahitaji 
ya wateja na ambazo huboresha ukusanyaji na ulipaji ushuru.
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•

HAKI ZA MLIPA USHURU

Haki ya Kupata Habari: 

Haki ya Kuuliza Maswali: 

Kushughulikiwa bila 
Mapendeleo: 

Heshima na Uzingativu: 

Una haki ya kupata habari kamili na 
sahihi kuhusu haki na majukumu 
yako ya kulipa ushuru kwa mujjibu 
wa sheria.

Una haki ya kutuuliza maswali 
kuhusu ushauri au habari ulizopata.

Faragha na Usiri: 
Unahakikishiwa kuwa taarifa 
binafsi zitatumika tu kwa lengo 
lililokusudiwa na pia kutimiza 
mahitaji kwa mujibu wa sheria.

Uaminifu: 

Utambulisho:

Uwakilishaji:

Unadhaniwa kuwa mwaminifu 
isipokuwa kuwe na ushahidi wa 
kutokuwa mwaminifu.

Una haki ya kuuliza maafisa wetu kujitambulisha kwa kukuonyesha 
kitambulisho rasmi anapokuhudumia. Ukiwa na shaka, unaweza 
kupiga simu kwa kituo chetu ili kupata habari kamili kuhusu afisa 
anayehusika. 

Kama mlipa ushuru, una haki ya kuwakilishwa na wakala wako 
aliyeidhinishwa.

Usawa: 
Tunatekeleza sheria kwa usawa ili 
kila mtu alipe kiwango kinachosta-
hili cha ushuru kulinganá na hali ya 
kila mtu na kwa mujibu wa sheria.

Una haki ya kupata huduma bila 
mapendeleo kwa mujibu wa 
sheria. Ni jukumu la KRA kukusanya 
kiwango kilichokubalika cha ushuru 
na ada zingine.

Una haki ya kuhudumiwa kwa 
heshima bila ubaguzi unapotafuta 
habari zozote, iwe ni mahojiano, 
ukaguzi wa hesabu za kifedha 
au habari nyinginezo kutoka kwa 
maafisa wetu.

Utatuzi Wa Migogoro
Unapoteuliwa kwa ukaguzi wa hesabu za kifedha, una haki ya kuarifiwa 
mapema ila katika hali nyinginezo, ukaguzi wa hesabu unaweza kufanywa 
bila kuarifiwa.

•

•

•

•

•

Ukikubaliana na matokeo au baadhi ya matokeo ya ukaguzi wa hesabu, 
unatarajiwa kulipa kiwango cha deni au deni lote pamoja na faini haraka 
iwezekanavyo ili kuzuia kuongezeka kwa riba na faini kwa ushuru ulioongezwa 
ambao haujalipwa.

Una haki ya kupinga matokeo ya ukaguzi wa hesabu unaofaa ndani ya siku 
thelathini baada ya matokeo ya ukaguzi wa hesabu za kifedha na kuwajibika 
kwa kukabidhi stakabadhi hitajika za kupiga matokeo ili ombi lako liwe halali.

Una haki ya kupinga uamuzi wa Kamishna. Iwapo unataka kutumia njia 
mbadala ya kutatua mgogoro unatakikana kuarifiana kuhusu lengo lako 
kwa kitengo mbadala cha utatuzi migogoro cha shirika la ukusanyaji ushuru  
nchini Kenya (ADR) mradi tu ushuru usio na mzozo umelipwa.

Kama bado hujaridhishwa na matokeo ya pingamizi lako, unaweza kukata 
rufaa katika mahakama ya rufaa ya ushuru kwa mujibu wa sheria ya baraza 
la rufaa la kodi ili kutatua mzozo.

Ikiwa bado maamuzi ya mahakama ya rufaa ya kodi hayaridhishi, una haki 
ya kukata rufaa katika mahakama kuu.
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Usajili Madai na Marejesho 

Pingamizi

Ushirikiano na Maafisa wa KRA 

Kutoa taarifa 

Mfumo wa kielektroniki wa utoaji risiti (eTIMS/TIMS) 

Kujaza Mapato/Malipo 

Usahihi wa mapato na ingizo la forodha 

Malipo ya ushuru na faini 

Ni jukumu lako kujisajilisha ili kupata nambari wa kulipa ushuru 
(PIN).

Wasilisho la kutaka kurejeshewa pesa kutokana na kodi iliyolipwa zaidi 
unafaa kuwasilishwa kwa wakati ufaao. Ikiwa hautafanya hivyo, ombi lako 
halitashughulikiwa kwa mujibu wa sheria za ushuru nchini.

Ikiwa kuna pingamizi kuhusu kiwango cha ushuru, unafaa kulipa kiwango 
kisicho na pingamizi na kile kina pingamizi kusimamiwa kwa amana ya 
pesa taslimu kwenye benki au dhamana ya benki. 

Una jukumu la kushirikiana, kuwaheshimu na kuwasaidia maafisaa wa KRA 
wanapotekeleza majukumu yao kisheria.

Una jukumu la kutoa taarifa, kukabidhiana rekodi na stakabadhi husika 
kwa maafisa wa KRA wanapofanya kazi yao.

Walipa Ushuru wote wanaojihusisha na biashara mbalimbali 
wanatakiwa kujisajili katika mfumo wa kielektroniki wa utoaji risiti 
(eTIMS/TIMS).

Una jukumu la kujaza mapato ya kodi mbalimbali na kufanya 
malipo sahihi kwa mujibu wa sheria za ushuru.

Kuwasilisha mapato ya ushuru au ingizo la forodha lisilo la kweli 
linaweza kusababisha kutozwa faini au kushtakiwa kwa mujibu 
wa sheria ya ulipaji ushuru. 

Una jukumu la kulipa ushuru au faini kabla ya tarehe tarajiwa.

MAJUKUMU YA MLIPA USHURU



TAREHE ZA MAREJESHO YA MAPTO NA MALIPO
Na Huduma Maelezo Mahitaji Gharama Muda

1. Usajili wa nambari ya 
utambulisho wa kibinafsi 
(PIN).

Nambari ya utambulisho
Wa kibinafsi;
a) Mkaazi binafsi.
b) Asiye Mkenya na 
anaishi Kenya.
c) Asiye Mkenya na haishi 
Kenya.

Usajili wa pini ya mkaaji binafsi usiohitaji idhini. Kiambatisho 1. Bila Malipo. Ndani ya siku moja (1) ya kazi.

Usajili wa mkaazi binafsi unaohitaji idhini ya 
majukumu kwa mfano VAT, PAYE, MRI.

Kiambatisho 3. Bila Malipo. Ndani ya siku tano (5) za kazi baada 
ya kujisajii na kuwasilisha stakabadhi 
husika.

Usajili wa mtu asiye Mkenya na anaishi Kenya.

Na mtu asiye Mkenya na haishi Kenya.

Kiambatisho 2. Bila Malipo. Ndani ya siku tano (5) za kazi baada ya 
kuwasilisha stakabadhi husika.

2. Usajili Wa nambari ya 
utambulisho usio wa mtu 
binafsi.

Usajili usio wa mtu binafsi. Viambatisho 1, 2. Bila Malipo. Ndani ya siku tano (5) za kazi baada ya 
kuwasilisha stakabadhi husika.

3. Marekebisho ya maelezo 
ya usajili ya mtu binafsi.

Marekebisho yasiyohitaji idhini
• Barua pepe.

• Nambari ya simu.

• Kubadilisha jina kupitia ofisi ya usajili 
wa kitaifa.

Haihusiki. Bila Malipo. Ndani ya siku moja (1) ya kazi.

Marekebisho yanayohitaji idhini;
• Kubadilisha anwani.
• Mabadiliko ya chanzo cha mapato 

(biashara na kukodisha).
• Mabadiliko ya hali ya makaazi

(Asiyekuwa Mkenya na haishi Kenya kuwa 
mkaazi wa Kenya hata kama yeye 
si Mkenya.) 

• Barua inayotoa taarifa kuhusu 
mabadiliko ya anwani.

• Thibitisho la umiliki.

• Kitambulisho halali cha kitaifa/
kitambulisho halali cha mgeni.

Bila Malipo. Ndani ya siku tano (5) za kazi baada ya 
kuwasilisha  stakabadhi husika.
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4. Mabadiliko ya maelezo 
ya usajili usio   wa mtu  
binafsi.

Mabadiliko yasiyohitaji idhini- haya yanahusu 
mabadiliko ya kimsingi ya kampuni.

Haihusiki. Bila Malipo. Ndani ya  siku moja (1) ya kazi.

Mabadiliko yanayohitaji idhini;
• Mabadiliko ya anwani ya makazi.
• Mabadiliko ya wakurugenzi.
• Mabadiliko ya jina la biashara.

• Barua ya kuonyesha mabadiliko ya 
anwani.
• Thibitisho la umiliki.
• Kumbukumbu za uamuzi wa bodi
• Stakabadhi inayoonyesha 
wakurugenzi/washirika/
wadhamini(CR12) .

Bila Malipo. Ndani ya siku tano (5) za kazi baada ya 
kuwasilisha stakabadhi husika.

Mabadiliko ya vipindi vya uhasibu. Vitabu vya hesabu za kifedha 
vilivyokaguliwa.

Bila Malipo. Ndani ya miezi sita (6) baada ya 
kupokelewa kwa  barua ya 
maombi.

5. Kuongeza majukumu. Kuongeza jukumu la kulipa ushuru kwa 
Nambari ya utambulisho wa kodi(PIN) baada 
ya mlipa ushuru kutuma ombi.

  Kiambatisho 3. Bila Malipo. Ndani ya siku tano (5) za kazi baada ya 
kuwasilisha  stakabadhi husika.

Kuongeza ushuru wa bidhaa kwa nambari ya 
mteja aliyesajiliwa baada ya mlipa ushuru 
kutuma ombi.

Kiambatisho 4. Bila Malipo. Ndani ya siku kumi na nne (14) baada 
ya kupokelewa kwa barua ya maombi 
na kutimizwa kwa mahitaji ya 
kupewa leseni.

6. Kuondolewa kwa 
majukumu.

Kuondoa wajibu wa kulipa ushuru. Kiambatisho 5. Bila Malipo. • Ndani ya Siku sitini (60) baada ya 
kulipa deni lote la ushuru.

• Ikiwa kuna malalamishi halali 
kuhusu ushuru wa ongezeko la 
thamani (VAT), litaondolewa ndani ya 
miezi sita (6) baada ya kipindi 
ambacho ugavi au uagizaji 
bidhaa ulifanyika.

7. Kusimamishwa kwa 
nambari ya utambulisho 
(KRA PIN).

Hutokea mtu anapofariki, kujisajili mara mbili 
au kufungwa kwa kampuni.

Kiambatisho 5. Bila Malipo. Ndani ya siku sitini (60) baada ya 
kupokelewa kwa barua ya maombi 
na kulipa deni la ushuru.

8. Kuanzisha usajili upya. Kuanza kutumia nambari ya utambulisho 
iliyosimamishwa.

• Barua ya kuomba kusajiliwa upya
• Kitambulisho/kitambulisho 
cha mgeni.
• Stakabadhi za usajili wa xkampuni.

Bila Malipo. Ndani ya siku sitini (60) baada ya 
kupokelewa kwa barua ya maombi.
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USIMAMIZI WA AKAUNTI
1. Mchakato wa kurudis-

ha pesa za Ushuru wa 
Bidhaa.

Kurudisha ushuru wa bidhaa ambao hauhitaji 
ukaguzi wa hesabu za kifedha.

• Stakabadhi halali za kuthibitisha 
madai ya kurejeshewa pesa.

Bila Malipo. Ndani ya Siku mia moja ishirini (120) 
baada ya kuwasilisha 
stakabadhi husika.

Kurudisha ushuru wa bidhaa unaohitaji 
ukaguzi wa hesabu za kifedha.

• Barua ya ombi la kurejeshewa 
ushuru wa bidhaa.

• Stakabadhi halali za kuthibitisha 
madai ya kurejeshewa pesa.

Bila Malipo. Ndani ya siku mia moja themanini (180) 
baada ya kuwasilisha na 
kukaguliwa kwa stakabadhi husika.

2. Mchakato wa kurejesha 
madai ya ushuru wa 
bidhaa za ongezeko la 
thamani (VAT) .

Madai ya kurejeshwa kwa ushuru wa bidhaa 
za ongezeko la thamani usiohitaji ukaguzi wa 
hesabu za kifedha.

• Ombi la marejesho ya ushuru na 
stakabadhi halali.
• Rekodi za ulipaji  ushuru.

Bila Malipo. Ndani ya siku mia moja ishirini (120) 
baada ya kuwasilisha 
stakabadhi zinazohitajika.

Madai ya kurejeshwa kwa ushuru wa bidhaa 
za ongezeko la thamani yanayohitaji ukaguzi 
wa hesabu za kifedha.

• Ombi la marejesho ya ushuru na 
stakabadhi halali.

• Rekodi za ulipaji ushuru.

Bila Malipo. Ndani ya siku mia moja themanini (180) 
baada ya kuwasilisha 
stakabadhi zinazohitajika.

Madai haya huhusu bidhaa au huduma 
zilizoagizwa kutoka nje (zinahitaji ukaguzi wa 
hesabu za kifedha).

• Thibitisho la uagizaji kutegemea 
aina za bidhaa.

• Stakabadhi halali za uagizaji.

Bila Malipo. Ndani ya siku mia moja na ishirini (120) 
baada ya kuwasilisha 
stakabadhi zinazohitajika.

3. Kurudisha kodi ya 
mapato ya kibinafsi.

Hutokea mtu anapolipa kodi zaidi 
katika mwaka.

• Stakabadhi halali (Kiambatisho 6).
• Rekodi za ulipaji kodi.

Bila Malipo. Siku mia moja na ishirini (120) 
baada ya kuwasilisha stakabadhi 
zinazohitajika.

4. Kurudisha kodi ya 
mapato yasiyo ya 
kibinafsi.

Hutokea kampuni au shirika linapolipa kodi 
zaidi katika mwaka.

• Rekodi za ulipaji kodi.
• Ripoti ya ukaguzi wa hesabu.

Bila Malipo. Ndani ya siku mia moja ishirini (120) 
baada ya kuwasilisha stakabadhi 
zinazohitajika.

Kurudisha kodi ya mapato yasiyo binafsi 
(huhitaji ukaguzi wa hesabu za kifedha).

• Stakabadhi halali.
• Rekodi ya ulipaji kodi.

Bila Malipo. Ndani ya siku mia moja themanini (180) 
baada ya kuwasilisha 
stakabadhi zinazohitajika.

5. Kulipa deni lililopo kwa 
kutumia pesa 
zilizorudishwa.

Kutumia pesa zilizoidhinishwa kulipa deni. • Ombi lililoidhinishwa
• Uthibitisho wa kuwepo kwa deni 

la kodi

Bila Malipo. Miezi sita (6) baada ya siku ya 
kuidhinishwa kuwa kuna malipo zaidi 
ya kodi.
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USHAURI KUHUSU SERA NA KODI
1. Cheti cha msamaha 

wa kulipa kodi kwa watu 
walio na ulemavu – 
(PWDs).

Kutoa cheti cha msamaha kwa watu walio na 
ulemavu – (PWDs).

Kiambatisho 7. Bila Malipo. Ndani ya siku thelathini (30) baada ya 
kuwasilishwa kwa ombi na Baraza la 
kitaifa la watu walio na ulemavu 
(PWDs).

2. Vyeti vya msamaha wa 
ushuru wa mapato usio 
binafsi

Kuidhinishwa kwa vyeti vya msamaha
kwa wanaostahili msamaha wa kulipa ushuru 
wa mapato.

Kiambatisho 8. Bila Malipo. Ndani ya siku tisini (90) baada ya 
kuwasilisha stakabadhi 
zinazohitajika.

3. Msamaha wa ushuru wa 
bidhaa (Excise) na 
Ushuru wa Ongezeko la 
Thamani (VAT).

a. Sheria ya Ushuru wa Thamani 
Iliyoongezwa (VAT), 2013 inatoa kiwango cha 
asilimia sufuri na msamaha wa kodi kwa 
ugavi unaotoza kodi unaonunuliwa na 
mashirika fulani, watu na kwa matumizi 
katika miradi maalum pamoja na 
vitu maalum.

Kiambatisho 9. Bila Malipo. Ndani ya siku thelathini (30) baada ya 
kuwasilisha ombi/pendekezo 
kutoka kwa wizara husika.

b. Msamaha wa ushuru wa bidhaa 
unatolewa kwa wazalishaji wenye leseni/
waliosajiliwa ambao wanatumia mafuta ya 
taa katika uzalishaji wa rangi, laki au 
kiangaza viatu chini ya Aya ya 13 ya Sehemu 
A ya Jedwali la Pili la Sheria ya Ushuru wa 
Bidhaa, 2015.

Kiambatisho 10.

4. Msamaha/
Uondoaji wa Ushuru wa 
bidhaa

Tangazo la Kisheria Namba 52 la 2017 likiwa 
limesomwa pamoja na kifungu cha 7 (2) cha 
Sheria ya Ushuru wa Bidhaa kinampa 
mamlaka Waziri wa Hazina ya Taifa na 
Mipango, baada ya maombi kutoka kwa 
mzalishaji, kutoa msamaha wa Ushuru wa 
Bidhaa kwa asilimia themanini (80%) 
kuhusiana na pombe iliyotengenezwa 
kutoka kwa mtama, ulezi au muhogo au 
mazao mengineyo ya kilimo yanayolimwa 
Kenya isipokuwa shayiri.

Kiambatisho 11. Bila Malipo. Ndani ya siku tisini (90) baada ya 
kutuma ombi.
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UTIIFU
1. Maandalizi ya Vyeti vya 

Utiifu wa Kodi (TCC).
Wanaolipa kodi
(Mtu binafsi na wasio binafsi).

Haihusiki. Bila Malipo. Ndani ya siku moja (1) ya kufanya kazi.

Wasiolipa kodi
(Mtu binafsi na wasio binafsi).

• Rekebisho la Mapato.
• Sawazisho la Leja.
• Utatuzi wa mizozo
• Ombi la kutumia pesa zilipo 

kulipa deni lingine au
• Mpangilio wa kulipa deni.

Bila Malipo. Ndani ya siku moja (1) ya kazi baada ya 
kutatua masuala ya kutolipa.

2. Maandalizi ya ombi la 
kurekebisha  Mapato.

Wasilisho la ombi la kurekebisha  Mapato  ku-
toka kwa mlipa ushuru.

Kiambatisho 13. Bila Malipo. Ndani ya siku thelathini (30) baada ya 
kuwasilisha stakabadhi husika.

3. Mfumo wa 
kieletroniki wa utoaji risiti 
za ushuru (eTIMS).

Kusajiliwa kwenye mfumo wa kielektroniki wa 
utoaji risiti za ushuru (eTIMS).

• Kusajiliwa kwenye mfumo wa 
kieletroniki wa utoaji risiti

• Kukubaliana na masharti.

Bila Malipo. Kuidhinishwa kiotomatiki ndani ya simu 
moja(1).

Mahitaji ya kubadilisha Kifaa cha mfumo wa 
eTIMS.

Stakabadhi hitajika za kubadilisha 
kifaa cha mfumo wa eTIMS

• Kupotea/kuibiwa kwa kifaa cha 
eTIMS - Toa hati halali ya ripoti ya 
polisi kwa vifaa vyote vilivyopotea/
kuibiwa.

• Kifaa kilichoharibiwa - Wasilisha 
kifaa kilichoharibiwa/kadi ya kazi 
kutoka kwa fundi ikieleza maelezo 
ya uharibifu.

• Kifaa mbadala - Eleza sababu za 
kubadilisha kifaa.

• Mabadiliko katika aina ya 
biashara – Toa stakabadhi za 
ushahidi wa mabadiliko.

Bila Malipo. Ndani ya siku mbili (2) za kazi
baada ya kuwasilisha ombi la
kusajiliwa.

4. Jedwali Maalum. Maombi ya mlipakodi ya kuondolewa kwenye 
jedwali maalum.

• Taarifa za benki na M-pesa.
• Vitabu vya fedha taslimu.
• Leja/Daftari za mauzo na manunuzi.
• Hati za malipo.

Bila Malipo. Ndani ya siku saba (7) za kazi 
baada ya kupokea hati zote 
zinazohitajika.

5. Msamaha wa ushuru kwa 
faida ya mauzo.

Ambapo mlipa kodi anatafuta msamaha wa 
Ushuru kwa faida ya mauzo (CGT).

Kiambatisho 12. Bila Malipo. Ndani ya siku thelathini (30) baada ya 
kuwasilisha stakabadhi zinazohitajika.
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UTEKELEZAJI
1. Ushuru wa bidhaa   

nchini.
Kuidhinishwa kwa wazalishaji wa ushuru wa 
bidhaa nchini (wazalishaji wa pombe na 
sigara).

Kiambatisho 4a. Bila Malipo. Ndani ya siku kumi na nne (14) 
baada ya kupokea maombi na kutimi-
za mahitaji ya Utoaji 
Leseni wa Ushuru wa Utoaji au 
usajili wa uagizaji.

Usajili wa waagizaji wa bidhaa zinazotoza 
Ushuru wa Bidhaa.

Kiambatisho 4b. Bila Malipo.

Usajili au nyongeza ya majukumu ya ulipaji 
ushuru wa bidhaa nchini.

Baada ya kumalizika kwa mchakato 
wa utoaji leseni.

Bila Malipo. Hutolewa Pamoja na leseni ya 
Ushuru wa Bidhaa.

Kufutiliwa mbali kwa leseni ya Ushuru wa 
Bidhaa.

• Kuandika taarifa kwa Kamishna 
kumjulisha kufungwa kwa kampuni

• Kutolewa kwa notisi na shirika la 
Usajili wa Biashara (BRS).

Bila Malipo. Ndani ya siku tano (5) za kazi 
baada ya idhini kutoka Ofisi Husika ya 
Huduma za Kodi (TSO).

UKAGUZI WA HESABU ZA KIFEDHA
1. Ukaguzi wa hesabu za 

kifedha ulioanzishwa 
na Mamlaka ya Mapato 
nchini (KRA).

Mawasiliano rasmi ya matokeo baada ya 
ukaguzi wa rekodi za kifedha za mlipakodi. 
Inaweza kuwa ukaguzi wa kina au ukaguzi wa 
suala moja.

Mahitaji kama yalivyo katika barua 
ya ukaguzi wa hesabu za kifedha.

Bila Malipo. • Ukaguzi kuhusu kurudisha pesa: 
Ndani ya siku thelathini (30) baada 
ya kupokelewa kwa stakabadhi 
zinazohitajika.

• Ukaguzi wa kindani wa hesabu za 
kifedha: Ndani ya siku sitini (60) 
baada ya kupokelewa kwa 
stakabadhi zinazohusika.

• Ukaguzi wa bei ya uhamisho: Ndani 
ya miezi sita (6) baada ya kupokea 
hati husika.

9
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TAREHE ZA MAREJESHO YA MAPATO NA MALIPO

Aina ya ushuru Wakati wa kutoa ripoti Tarehe ya kutoa ripoti ya 
kulipa

Tarehe ya kulipa

Ushuru wa ongezeko la thamana ya 
bidhaa (VAT).

Kila mwezi. Tarehe 20 au kabla ya siku ya 20 ya mwezi 
unaofuata.

Tarehe 20 au kabla ya siku ya 20 ya mwezi unaofuata

Ushuru wa bidhaa. Kila mwezi. Tarehe 20 au kabla ya siku ya 20 ya mwezi 
unaofuata.

Tarehe 20 au kabla ya siku ya 20 ya mwezi unaofuata 
isipokuwa:

• Mtengenezaji aliye na leseni ya vinywaji vyenye 
pombe, ushuru wa bidhaa ambao utalipwa kwa 
Kamishna ndani ya saa ishirini na nne (24) baada ya 
kuondolewa kwa bidhaa kutoka ghala la kuhifadhia.

• Kwa wachezaji kamari na michezo ya kubahatisha, 
inayotolewa kupitia jukwaa au njia nyingine, 
mwendeshaji wa mchezo wa kamari atawasilisha 
ushuru wa bidhaa kwa Kamishna ndani ya saa 
ishirini na nne (24) kutoka kufungwa kwa miamala ya 
siku hiyo, yaani, usiku wa manane wa siku hiyo.

Ushuru kwa mapato ya ajira (PAYE). Kila mwezi. Tarehe 9 au kabla ya siku ya 9 ya mwezi 
unaofuata.

Tarehe 9 au kabla ya siku ya 9 ya mwezi unaofuata.

Kodi ya Zuio (WHT). Kila mwezi. Tarehe 5 au kabla baada ya ushuru 

kutolewa.

Siku tano (5) baada ya ushuru kutolewa.

Ushuru wa makampuni. Kila mwaka. Miezi sita baada ya ukaguzi wa hesabu za 
kifedha.

Ushuru uliosalia - siku ya 30 ya mwezi wa nne baada 
ya kipindi cha ukaguzi wa hesabu za kifedha.

Malipo ya awamu. Kila Robo Mwaka. Miezi sita (6) baada ya mwisho wa kipindi 
cha ukaguzi wa hesabu za kifedha.

Tarehe 20 au kabla ya siku ya 20 ya mwezi wa nne, 
sita, tisa, kumi na mbili mwaka wa fedha.

Ushuru wa mapato (Binafsi). Kila mwaka. Ndani ya miezi sita baada ya kipindi cha 
ukaguzi wa hesabu za kifedha

(Tarehe 30 Juni au kabla).

Siku ya thelathini ya mwezi wa nne baada ya kipindi 
cha ukaguzi wa hesabu za kifedha.

Ushuru kwa biashara ndogo (TOT). Kila mwezi. Tarehe 20 au kabla ya siku ya ishirini ya 
mwezi unaofuata.

Tarehe 20 au kabla ya siku ya ishirini ya mwezi 

unaofuata.

Ushuru kwa faida ya mauzo (CGT). Kutegemea shughuli za kibiashara. Tarehe ya kutuma ombi au kabla ya 

kuhamishia kwa afisi husika 

ya mashamba.

Tarehe 20 au kabla ya siku ya ishirini ya mwezi 

unaofuata.



Na HUDUMA MAELEZO MAHITAJI GHARAMA MUDA

1. Kuondolewa kwa ushuru. Mchakato wa kuandaa ratiba ya 
kuondoa ushuru.

Kuwasilisha stakabadhi sahihi na kamili Bila Malipo. Ndani ya siku mbili (2) za kazi

Ukaguzi wa ukubalifu wa ratiba ya 
kuondoa ushuru.

Toa stakabadhi na rekodi Bila Malipo. Ndani ya siku kumi (10) za kazi

2. Kuondolewa kwa ushuru/
msamaha.

Mchakato wa kuomba kuondolewa 
ushuru.

Kuwasilisha stakabadhi hitajika. Bila Malipo. Ndani ya siku mbili (2) za kazi

3. Dhamana ya usalama. Utekelezaji wa dhamana ya kiusalama

Kutekeleza na kufuatilia dhamana kielek-
troniki kupitia iCMS na iTax, na 
stakabadhi za kuhifadhiwa tu pale 
ambapo sheria inahitaji.

Mawasilisho ya taarifa sahihi katika 
maombi kwenye mfumo na dhamana za 
nakala-chapishwa.

Bila Malipo. Ndani ya siku tatu (3) za kazi

Kufutiliwa mbali kwa dhamana (bondi). • Hakikisha rekodi zote za ununuzi na 
uuzaji zimezingatiwa
• Maombi kwenye fomu C26 iliyoainishwa 
na viambatisho sahihi.
• Ombi la kujaza upya katika ICMS.

Bila Malipo. Ndani ya siku mbili (2) za kazi

Kusitishwa kwa dhamana (bondi)

Kusitishwa kwa dhamana ulioanzishwa 
mtandaoni; Uthibitisho wa ana kwa ana, 
kwa kesi zilizoangazwa.

• Ombi la kuhamishwa kwa 
dhamana kuzingatia maagizo ya fomu 
C26 na viambatisho sahihi vya SIMBA na 
mfumo unganishi wa forodha (ICMS)

• Ombi la kusitishwa kwa dhamana 

(bondi) katika mfumo wa forodha (ICMS) 

Bila Malipo. Ndani ya siku kumi na nne (14) 
za kazi

11
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4. Kanuni za asili. Usajili wa wanaouza bidhaa nje ya nchi 
na wanaotaka kushughulikiwa kwa njia 
ya kipekee.

Ombi la kusajiliwa na afisi ya kanuni za 
asili.

Bila Malipo. Ndani ya siku tano (5) za kazi.

Utoaji wa vyeti vya kanuni za asili. Kuwasilisha risiti za benki au za kieletroniki 
za kulipia cheti cha asili.

Dola 3 kwa seti 
ya vyeti.

Ndani ya siku moja (1) ya kazi.

5. Mfanyabiashara 
aliyeidhinishwa kiuchumi (AEO).

Kusajiliwa kwa washiriki wapya katika 
mpango wa AEO.

Fomu ya maombi ya AEO iliyojazwa 
kikamilifu na viambatisho vinavohitajika.

Bila Malipo. Ndani ya siku mia moja na 
ishirini (120) baada ya kutuma 
maombi.

Kufanya ukaguzi wa uzingatiaji wa 
Programu ya AEO kwa kusajili upya na 
kuhakiki hadhi ya uzingatiaji.

Uwasilishaji wa stakabadhi na rekodi zote 
muhimu zinazohitajika.

Bila Malipo. Ndani ya siku tisini (90) baada 
ya wasilisho la stakabadhi
husika, ziara kwa eneo na 
kumaliza masuala 
yoyote yaliyobaki.

6. Usimamizi wa mauzo ya nje. Ombi la kuongezwa kwa muda wa 
mauzo ya nje.

Kuwasilisha stakabadhi zinazohitajika. Bila Malipo. Ndani ya siku moja (1) ya kazi

Usafirishaji tena wa bidhaa ambazo 
haziko chini ya urejeshaji wa ushuru.

Uwasilishaji wa stakabadhi husika. Bila Malipo. Ndani ya siku moja (1) ya kazi 
baada ya kupokea barua.

Idhini ya uendeshaji wa eneo la kupakizia 
bidhaa za ushaurishaji.

Uwasilishaji wa stakabadhi husika na 
ziara za uthibitisho wa eneo.

Bila Malipo. Ndani ya siku kumi na nne (14) 
za kazi.

Kufanya ukaguzi wa uzingatiaji katika 
uendeshaji wa eneo la kupakizia bidhaa 
za usafirishaji.

Uwasilishaji wa stakabadhi husika na 
ziara za uthibitisho wa eneo.

Bila Malipo. Ndani ya siku saba (7) za kazi.

7. Utoaji leseni kwa maombi 
mapya ya vituo vya dhamana.

Utoaji leseni kwa waliotuma maombi 
upya na utekelezaji wa mfumo wa leseni 
za kielectroniki kupitia iCMS.

• Uwasilishaji wa barua za maombi
• Uwasilishaji wa stakabadhi husika.
• Utekelezaji wa dhamana za usalama.
• Kulipa ada ya leseni.
• Wezesha ukaguzi wa vituo vya 
dhamana.

Bila Malipo. Ndani ya siku kumi na nne (14) 
baada ya kutimiza 
mahitaji yote.

Kutoa katika dhamana. Utoaji wa cheti cha kuondoa dhamana 
baada ya kutolewa kwa barua ya 
kuondoa dhamana.

• Maombi ya kuondoa dhamana.
• Kushughulikia masuala yoyote 
yaliyosalia yasiyotatuliwa na 
kitengo/idara.

Bila Malipo. Ndani ya siku kumi na nne (14) 
baada ya kutatua masuala 
yote ibuka yaliyosalia.

8. Kuachiliwa kwa mizigo katika 
uwanja wa ndege wa Jomo 
Kenyatta (JKIA).

Kuachiliwa kwa mizigo. Uwasilishaji wa stakabadhi sahihi na ka-
mili

Bila Malipo. Kwa siku moja (1) ya kazi 
baada ya kufaulu kuingia nchini 
na kuwasilisha stakabadhi 
sahihi forodhani.



9. Mchakato wa kuachilia mzigo. Kuthibitisha na kuachiliwa kwa mizigo 
-Mabohari ya konteina kwenye nchi kavu 
(ICDs).

Uwasilishaji wa stakabadhi sahihi 

na kamili.

Bila Malipo. Kuachiliwa kwa bidhaa 
zilizokubalika kwa muda wa siku 
moja (1) ya kazi.

Kuthibitisha na kuachiliwa kwa mizigo 
(Katika konteina maalum) 

Kituo cha mizigo ya konteina (CFS).

Uwasilishaji wa stakabadhi sahihi 

na kamili.

Bila Malipo. Kuachiliwa kwa bidhaa 
zilizokubalika kwa muda wa siku 
moja (1) ya kazi.

Mchakato wa kuwapa kipaumbele 

maigizo ya biashara 

zilizoidhinishwa(AEO).

Uwasilishaji wa stakabadhi sahihi  na 
nyaraka-saidizi za uthibitisho.

Bila Malipo. Ndani ya masaa sita.

TATHMINI NA VIWANGO VYA USHURU

10. Viwango vya Ushuru. Utoaji wa maamuzi kuhusu viwango vya 
Ushuru.

Utoaji wa taarifa za hati kwa 
wakati na kwa usahihi pamoja na 
sampuli za bidhaa (ikiwa zinahitajika) ili 
kusaidia ombi la nambari ya viwango vya 
bidhaa.

Bila Malipo. Ndani ya siku saba (7) kutoa 
maamuzi kuhusu ushuru.
Katika siku thelathini (30) za 
kutoa maamuzi kuhusu aina za 
bidhaa na kiwango cha ushuru.

Kutoa hukumu/Suluhu kwa rufaa 
zinazohusu viwango vya ushuru.

Kuwasilisha stakabadhi sahihi kwa 
wakati ufaao na sampuli za bidhaa ili 
kuunga mkono rufaa.

Bila Malipo. Majibu baada ya siku saba (7).

Ziara za maeneo/ uthibitisho wa mae-
neo.

Hakikisha mizigo/shehena iko kwenye 
maeneo yanayofaa na mihuri ni salama.

Bila Malipo. Majibu baada ya siku saba (7).

Utathmini. Suluhisho la maadili. Uwasilishaji wa stakabadhi halisi. Bila Malipo. Ndani ya siiku tatu (3).

Ukaguzi na uthamini wa mitambo ya 
miradi na magari yaliyopata ajali.

Uwasilishaji wa stakabadhi awali za 
uagizaji, barua ya kuondolewa ushuru na 
mpango wa ukaguzi wa ana kwa ana wa 
gari.

Bila Malipo. Ndani ya siku thelathini (30).

Uthamini wa ushauri kutoka kwa 
wanaotumwa.

Stakabadhi zinazohitajika kama thibitisho. Bila Malipo. Ndani ya siku tatu (3).
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KITENGO CHA KUFUATILIA UBORA WA MAFUTA YA PETROLI

11. Petroli. Ruhusa ya kuingia baada ya ukaguzi. Kuingiza habari za bidhaa katika 
mitambo/mfumo wa ushuru wa forodha 
ili kuruhusiwa kuingia nchini.

Bila Malipo. Ndani ya masaa manne (4) (Iki-
wa ni ndani ya nchi)

Ndani ya saa ishirini na nne 
(24) kwa mauzo ya nje, bidhaa 
zinazosafirishwa na zinazopitia 
nchi zenye sheria sawa.

Kubadilisha umilikaji wa bidhaa. Kurekodi C16 ya ulipaji ada ya mchakato 
huu

Dola 10 kama 
ada ya 
usindkikaji

Kati ya Saa moja (1)

12. Ombi la uagizaji  wa bidhaa 
chini ya mfumo wa kurejeshewa 
ushuru.

Andaa maombi ya 
usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi kwa 
njia ya marejesho ya ushuru  kwa 
mujibu wa Kifungu cha 138 cha 
Sheria ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya 
Usimamizi wa Forodha (EACCMA) 2004 
na Kanuni ya 139 ya Kanuni za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki za 
Usimamizi wa Forodha (EACCMR) 2010.

Barua ya maombi itumwe kupitia 
barua pepe (au nakala halisi) pamoja na 
nyaraka za kuingiza bidhaa.

Bila Malipo. Ndani ya siku tatu (3) za kazi

13. Maombi ya kubadilisha bidhaa 
za zinazopita kuwa matumizi ya 
nchini.

Andaa maombi ya usafirishaji wa bidhaa 
nje ya nchi kwa njia ya marejesho ya 
ushuru  kwa mujibu wa Kifungu cha 85 
cha Sheria ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ya Usimamizi wa Forodha 
(EACCMA) 2004 na Kanuni ya 104(20) ya 
Kanuni za Jumuiya ya Afrika Mashariki za 
Usimamizi wa Forodha (EACCMR) 2010.

• Maombi ya mtandaoni katika mfumo 
wa forodha.

• Taarifa ya barua pepe kutumwa 
pamoja na barua ya maombi AU 
uwasilishaji wa barua ya maombi ya 
chapa.

Bila Malipo. Ndani ya siku mbili (2) za kazi.

14. Ombi la kuongezwa muda wa 
upitaji wa bidhaa.

Kushughulikia maombi ya 
kubadilisha bidhaa za kupita ziwe za 
matumizi ya ndani ya nchi kwa mujibu 
wa Kifungu cha 85 cha Sheria ya 
Usimamizi wa Forodha ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EACCMA) 2004 na 

Kanuni ya 104 (4) ya Kanuni za Forodha 
za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EACCMR) 
2010.

• Maombi ya mtandaoni katika mfumo 
wa forodha.

• Taarifa ya barua pepe kutumwa 
pamoja na barua ya maombi AU 
uwasilishaji wa barua ya maombi ya 
chapa.

Bila Malipo. Ndani ya siku mbili (2) za kazi.



15. Maombi ya uagizaji wa muda. Andaa maombi ya uingizaji wa muda 
nchini kwa mujibu wa kifungu cha 117 cha 
Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EACCMA) ya 
2004.

Maombi ya kuzingatiwa yakiambatana 
na stakabadhi za uingizaji bidhaa 
kuhusiana na vifaa au bidhaa husika.

Bila Malipo. Ndani ya siku tatu (3) za kazi.

16. Rufaa. Toa majibu ya rufaa kwa mlipa ushuru 
ndani ya siku thelathini(30).

Uwasilishaji wa barua za maombi   na 
stakabadhi husika.

Bila Malipo. Ndani ya siku tatu(3).

17. Ghala la forodha/Maduka 
Yasiyo na Ushuru.

Kupokea bidhaa zilizowekwa. • Uwasilishaji wa kibali cha   kuingia 
forodhani na uwasilishaji wa stakabadhi 
husika. 

• Kuwepo kwa dhamana ya usalama.

• Kupeleka mizigo ghalani/boharini.

Bila Malipo. Ndani ya saa ishirini na nne (24).

Kutoa mizigo ghalani/ boharini. Uwasilishaji wa kibali cha   kuingia 
forodhani na uwasilishaji wa stakabadhi 
husika.

Bila Malipo. Ndani ya sku moja (1) ya kazi.

Kuongezwa kwa muda wa kutoa mizigo 
ghalani /boharini.

• Kutuma maombi wakati ufaao.

• Uwasilishaji wa maombi yenye maelezo 
ya kina na stakabadhi zinazohitajika.

Bila Malipo. Ndani ya siku mbili (2) za kazi.

18. Viwanda maalum  vya  
Uzalishaji wa Bidhaa za Mauzo 
ya Nje.

Uidhinishaji wa kuagiza/kusafirisha 
shehena ya bidhaa
Kupokea bidhaa kutoka viwanda vya EPZ 
kwa njia ya mtandao.

• Uwasilishaji wa kibali cha kuingia 
forodhani na uwasilishaji wa 
stakabadhi husika. 
•Kuwasilisha bidhaa halisi.

Bila Malipo. Ndani ya saa ishirini na nne (24).

19. Andaa maombi ya usafirishaji 
wa sehemu ya viwanda/
mashine na vifaa vya sura ya 
84*85 na majengo 
yaliyojengwa awali ya sura 
ya 94 ya EAC CET (uamuzi 
wa mapema wa taratibu za 
forodha).

Utoaji wa barua za idhini za usafirishaji 
wa sehemu.

• Barua ya maombi.
• Ankara ya awali.
• Mchoro wa mikono wa mashine/kifaa 
cha jengo lililotengenezwa awali.
• Orodha kuu ya bidhaa au orodha ya 
jumla ya mali.
• Fomu ya kutangaza.

Bila malipo Ndani ya siku tatu(3) baada ya 
kupokea maombi na 
stakabadhi zote hitajika.

15
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20. Ombi la marekebisho/
kufuta IDF.

Andaa ombi la marekebisho/kufuta IDF.

*Kushughulikia kulingana na Kifungu cha 
7 cha Sheria ya Ada na Tozo Mbalimbali 
ya 2016.

Ombi la Marekebisho

• Ankara.
• Orodha ya upakiaji.
• Hati ya usafirishaji wa meli.

Kufutwa/Ufutaji

• Ankara. 
• IDF mbadala .
• Mawasiliano ya barua pepe kutoka kwa 
msafirishaji hadi muagizaji kuhusu kufuta 
agizo.

Bila Malipo. Ndani ya saa Ishirini na nne (24).

21. Mchakato wa Uhakiki -
Mchakato wa utoaji bidhaa 
utaamuliwa na Afisa Utoaji wa 
Forodha.

Uhakiki wa Mzigo/Shehena. • Uwasilishaji wa stakabadhi sahihi za 
uhakiki.

Bila Malipo. Ndani ya siku tatu (3) za kazi.
*Kuharakisha kuachiliwa kwa 
mizigo inayofuata sheria ndani 
ya masaa 24.

22. Uidhinishaji wa abiria. Uidhinishaji wa abiria wanaowasili Kenya 
kwa ndege.

Uwasilishaji wa abiria na mizigo yake kwa 
forodha.

Bila Malipo. Ndani ya dakika kumi na tano 
(15).

23. Udhibiti wa Mizigo. Utatuzi wa matukio (Uhamishaji 
shehena, Ubadilishaji, Wizi, Ajali, 
Uzimaji wa mitambo, na Mgawanyo wa 
uzito) unaofanywa na Vitengo vya 
Majibu ya Haraka wakati yanapotokea 
au kufuatia ombi.

• Utiifu wa kanuni kuhusu bidhaa zilizo chi-
ni ya udhibiti wa Forodha.

• Kuwasilisha hati za ziada, lori/bidhaa 
kwa Forodha.

• Usafirishaji 
tena - Dola 20.

• Mabadiliko - 
Dola 5.

• Huduma zote 
nyingine - Bure.

Ndani ya masaa 48 ya kutokea 
au kupokea ombi na Afisa wa 
RRU.

• Kuweka kifaa cha usalama kwa mizigo 
kabla ya kuachiliwa kutoka kwenye kituo 
cha kuachia.
• Kuondoa kifaa cha usalama baada ya 
safari kumalizika.

• Kuhifadhi nafasi ya usafirishaji kulingana 
na mahitaji.
• Wasilisha stakabadhi-saidizi.
• Wasilisha bidhaa/lori/gari.

Bila Malipo. Ndani ya masaa 24 ya kuhifadhi 
nafasi au kutoka.



MKATABA WA UTOAJI WA MAFUNZO 

Na. Huduma Mahitaji Ya Kupata Huduma Gharama Muda

1. Usajili wa wanafunzi. Kuwasilisha barua ya maombi. Ada ya maombi hitajika. Thibitisha kupokelewa kwa maombi ndani ya siku 
moja (1) baada ya kupokelewa kwa maombi hayo.

2. Utoaji wa ratiba ya masomo na 
ratiba ya muhula (semesta).

Ushahidi wa usajili wa mwanafunzi. Bila Malipo. Wiki 2 kabla ya kuanza kwa muhula.

3. Kupatia wanafunzi vitambulisho. • Barua ya mwaliko.
• Kuwepo kwa wanafunzi.

Bila Malipo. Wiki 2 baada ya kuanza kwa muhula.

4. Kutangazwa kwa matokeo ya mtihani. Kukamilika kwa mitihani. Bila Malipo. Siku thelathini (30) baada ya kukamilika kwa 
mtihani wa mwisho.

5. Utoaji wa stakabadhi ya matokeo. Kuidhinishwa kwa matokeo. Bila Malipo. Ndani ya wiki tatu (3) baada ya kutangazwa kwa 
matokeo ya mitihani.

6. Utoaji wa Nakala za Matokeo. Fomu halisi ya maondokeo iliyoidhinishwa. Bila Malipo. Mwezi mmoja (1) baada ya Kutawazwa.

7. Utoaji wa vyeti. Fomu halisi ya maondokeo iliyoidhinishwa. Bila Malipo. Miezi miwili (2) baada ya Kutawazwa.

8. Mapendekezo ya Mafunzo. Ombi kulingana na Uchambuzi wa Mahitaji. Kulingana na Masharti Ndani ya siku 10 baada ya kupokelewa kwa ombi, 
kulingana na Masharti.

9. Ripoti za Mafunzo. Tathmini na mapendekezo kuhusu mkufunzi 
baada ya darasa husika.

Bila Malipo. Ndani ya siku 5 baada ya kukamilika kwa mafunzo.

SHULE YA USIMAMIZI WA MAPATO 
KENYA (KESRA)
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10. Kukiri na uthibitisho wa ushirikiano. Kutunuku kandarasi ya kazi/mradi. Bila Malipo. Ndani ya siku 5 za kazi.

11. Ripoti ya Tasnifu. Stakabadhi saidizi wezeshi za tasnifu (pamoja 
na rekodi za mahudhurio na maoni).

Bila Malipo. Ndani ya wiki 3.

CHUO CHA KESRA - MOMBASA

12. Uhifadhi wa Malazi, Mikutano, Viwanja, 
na Vifaa vya Burudani.

Fomu ya uhifadhi kamilifu. Kulingana na viwango vya 
bei vilivyoidhinishwa.

Ndani ya siku moja baada ya uthibitisho wa 
malipo au Hati ya Agizo la Huduma (LSO).

13. Uthibitisho wa upatikanaji wa nafasi 
ya uhifadhi.

Kuwasilisha ombi rasmi kupitia barua pepe. Hakuna. Ndani ya siku moja ya kazi baada ya 
ombi kutumwa.

14. Utoaji wa Ankara. Kukamilika kwa huduma na uhakiki wa idadi ya 
mwisho ya wageni.

Hakuna. Ankara ya mwisho kutolewa ndani ya siku tatu za 
kazi baada ya hafla kukamilika.

15. Uthibitisho wa malipo. Kupokea malipo kupitia njia iliyoidhinishwa. Hakuna. Barua pepe ya uthibitisho wa malipo iliyotumwa 
ndani ya siku moja ya kazi baada ya kupokelewa 
kwa malipo.
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KIAMBATISHO 1: Mahitaji ya Usajili ya Nambari ya utambulisho (PIN)

A. Binafsi Mahitaji

I. Raia (wanaoishi ndani au nje ya Kenya) •   Nambari halali ya Kitambulisho cha Taifa (ID) au nambari ya kadi ya usajili 
kwa wageni.

II. Wasio-raia chini ya kategoria mbalimbali. •   Tazama Kiambatisho 2.

B. Kampuni ya dhamana ndogo Mahitaji ya Usajili

I. Kampuni ya dhamana ndogo kutoka kwa Msajili wa Makampuni (mkaazi nchini Kenya). •   Cheti cha Ushirikishwaji au cheti cha usajili kutoka kwa Msajili wa Makampuni 
Nambari za utambulisho (PIN) za wakurugenzi wote.

•   CR 12 (Cheti kutoka kwa Msajili wa Makampuni nchini Kenya kinachoonyesha 
maelezo ya wakurugenzi na wenye hisa wa Kampuni).

•   Nambari za utambulisho binafsi (PIN) za wakurugenzi wote.

II. Ushirikiano •   Cheti cha Usajili kinachoonyesha majina ya washirika .

•   Mkataba wa Ushirika.

•   Nambari za utambulisho (PIN) za washirika.

III. Kampuni ya Kigeni (asiye mkazi na ana  Kituo cha Kudumu nchini Kenya - tawi la kampuni 
ya kimataifa).

•   Cheti cha utiifu kutoka kwa msajili wa makampuni.

•   CR 12 (Cheti kutoka kwa Msajili wa Makampuni nchini Kenya kinachoonyesha 
maelezo ya wakurugenzi na wenye hisa wa Kampuni).

•   Nambari za utambulisho (PIN) za wakurugenzi wote.

C. Mali ya marehemu. •   Cheti cha kifo .

•   Kibali cha urithi au barua ya utawala wa mali.

•   Cheti cha uthibitisho wa kibali cha utawala wa mali.

VIAMBATISHO
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Awamu/Kategoria Mahitaji
I. Mfanyakazi asiye Mkenya (anayeishi Kenya). •   Barua ya utambulisho kutoka kwa mwajiri. 

•   Nambari ya utambulisho (PIN) ya mwajiri.

•   Pasipoti halali ya anayesajiliwa.

•   Kibali halali cha kazi au pasi maalum yenye jina la mwajiri.

•   Thibitisho la kibali cha kufanya kazi  katika pasipoti. 

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

II. Wawekezaji wasio Wakenya. •   Barua ya utambulisho kutoka kwa wakala wa ushuru .

•   Nambari ya utambulisho (PIN) na cheti cha utiifu (TCC) cha wakala wa Ushuru. 

•   Barua ya uteuzi wa wakala kutoka kwa msajiliwa.

•   Uthibitisho wa uwekezaji (Cheti cha Ushirikishwaji, CR12, CR8, CR2, pendekezo la mradi, Maombi ya KenInvest).

•   Idhinisho kutoka kwa KenInvest (Idhinisho la KenInvest la uwekezaji hupewa kwa  kampuni zilizosajiliwa ambazo  
uwekezaji wao ni zaidi ya dola 100,000).

•   Kibali cha Daraja G  cha uwekezaji chini ya dola 100,000.

•  Pasipoti halali ya asili ya mwombaji au nakala iliyothibitishwa ya pasipoti kwa wawekezaji wanaoishi nje 
ya Kenya.

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

D. Shirika lisilo la kiserikali. •   Cheti cha usajili 

•   Nambari ya utambulisho ya angalau mdhamini au mkurugenzi mmoja.

E. Kategoria nyingine yoyote ya watu ambayo haijaangaziwa hapo juu. •   Mkuu wa TPS atafafanua mfumo unaohitajika.

Kiambatisho cha 2: Mahitaji ya Usajili wa PIN ya asiye Mkaaji
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III. Wanadiplomasia na wafanyakazi wa mashirika 

yanayofunikwa na Sheria ya Upendeleo na 

Huruma Sura ya 179 mfano ; Umoja wa Mataifa, UNICEF 
na mengineyo.

•   Dokezo /Noti rasmi kutoka kwa ubalozi au chombo chenye upendeleo.

•   Pasipoti halali.

•   Kadi ya kidiplomasia. 

•   Nakala ya muhuri wa msamaha kwenye pasipoti.

•   Taarifa ya kuwasili.

•   Fomu ya maombi ya PIN kutoka IPMS-Wizara ya Mambo ya Nje/Kigeni.

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

IV Watumishi wa Jeshi la Uingereza (BATUK). •   Pasipoti halali ya msajiliwa. 

•   Barua ya utambulisho kutoka kwa timu ya Usaidizi wa Amani ya Uingereza nchini Kenya.

•   Nakala ya makubaliano kati ya serikali ya Kenya na Uingereza.

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

V. Wafanyakazi wa taasisi zinazohusiana na mashirika 
au vyombo yanayofunikwa na Sheria ya Upendeleo na 
Huruma, Sura ya 179 mfano JICA, IFC na mengineyo.

•   Barua ya utambulisho kutoka kwa mwajiri.

•   Nambari ya utambulisho (PIN) ya mwajiri. 

•   Pasipoti halali.

•   Idhini ya hali ya msamaha wa uhamiaji kwenye pasipoti au kibali cha kazi kilichotolewa bure.

•   Barua ya utambulisho kutoka kwa Hazina na Mipango ya Kitaifa na nakala ya tangazo la gazeti rasmi la serikali.

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

VI. Wakimbizi  wanaoishi Kenya- Walioajiriwa. •   Kitambulisho halali cha mkimbizi (kitatumika kwa miaka 5). 

•   Barua ya utambulisho kutoka kwa Uenyekiti wa Idara ya Mambo ya Wakimbizi.

•   Barua ya  Utambulishio  kutoka kwa mwajiri.

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

Wakimbizi wanaoishi Kenya-Mfanyabiashara / ana 
kibali cha kuendesha gari.

•   Kitambulisho halali cha mkimbizi (kitatumika kwa miaka 5). 

•   Barua ya utambulisho kutoka kwa Uenyekiti wa Idara ya Mambo ya Wakimbizi.

•   Cheti cha Usajili wa Biashara - Ikiwa yu biasharani.   

•   Kibali cha kufanya kazi ( kibali M) kutoka ofisi ya uhamiaji.      

Mkimbizi anayeishi nchini Kenya- Mwingine yeyote 
asiye na biashara wala ajira.

•   Kitambulisho halali cha mkimbizi (kitatumika kwa miaka 5). 

•   Barua ya utambulisho kutoka Idara ya maswala ya Wakimbizi.                                                        

•   Kibali cha kufanya kazi ( kibali M) kutoka ofisi ya uhamiaji. 



22

VII. Wategemezi- Kwa mtu asiye mkaazi aliyeolewa na 
mkaazi.

•   Cheti halali cha ndoa. Nakala iliyothibitishwa ya hati ya ndoa ikiwa ni kutoka nchi nyingine.

•   Asili na nakala ya kitambulisho na PIN ya mume/mke wa Kikenya.

•   Pasi ya wategemezi kutoka idara ya Uhamiaji.

•   Idhinisho la pasi ya mtegemezi kwenye pasipoti.

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

Mtegemezi mke/mume asiye mkaazi, na asiye ajiriwa 
Nchini.

•   Pasi ya wategemezi kutoka Ofisi ya Uhamiaji.

•   Pasipoti halali ya asili.

•   Idhinisho la pasi ya mtegemezi kwenye pasipoti.

•   Pasipoti halali ya asili na PIN ya mtegemezi.

•   Kibali cha kazi cha mke/mume.

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

Wategemezi  Wengine-watoto/wazazi. •   Pasi ya wategemezi kutoka Ofisi ya Uhamiaji.

•   Pasipoti halali ya asili.

•   Idhinisho la pasi ya mtegemezi kwenye pasipoti.

•   Pasipoti halali ya asili na PIN ya mtegemezi.

•   Kibali cha kazi cha mtegemewa kama ameajiriwa.

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

VIII. Wanafunzi wa Kigeni. •   Pasipoti halali ya asili.

•   Pasi Halali na Nakala ya pasi ya mwanafunzi. 

•   Barua halali na nakala yake ya utambulisho/uandikishaji kutoka taasisi/chuo kulingana na pasi ya mwanafunzi

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

IX. Urejeshaji wa Akaunti ya Mtu asiye Mkazi. •   Pasipoti halali na nakala yake.

•   Barua ya utambulisho kutoka benki iliyoelekezwa kwa Kamishna wa Kodi za Ndani kama uthibitisho wa kuwa        
    na akaunti.

•   Taarifa ya benki iliyothibitishwa.

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.

X. Washauri wa Serikali Wasio Raia. •   Barua ya utambulisho kutoka Wizara ya Hazina na Mipango iliyoelekezwa kwa Kamishna wa Kodi za Ndani.

•   Kibali cha kazi kilichotolewa bila malipo.

•   Kadi ya kazi kutoka Wizara ya Hazina na Mipango.

•   Barua ya utambulisho kutoka shirika la mradi. 

•   Pasipoti halali.  

•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA.
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XI. Kununua Mali Isiyohamishika / Kipande cha Ardhi •   Mkataba wa mauzo 

•   Hati ya Ardhi

•   Barua ya utambulisho kutoka kwa wakala wa kodi aliyesajiliwa na KRA

•   Nakala ya PIN na cheti cha utiifu wa kodi  wa wakala wa kodi

•   Nakala ya kitambulisho cha kitaifa cha muuzaji

•   Nakala ya Pasipoti ya mnunuzi 

•   Risiti ya uthibitisho kutoka kwenye tovuti ya iTax.

XII. Kununua Nyumba ya Ghorofa •   Mkataba wa mauzo 

•   Hatimiliki kuu  ya ardhi

•   Ramani ya hatimiliki 

•   Barua ya utambulisho kutoka kwa wakala wa ushuru aliyeidhinishwa 

•   Nakala ya PIN ya KRA na cheti cha kuzingatia kodi cha wakala wa kodi

•   Nakala safi ya Pasipoti  

•   Risiti ya uthibitisho kutoka kwenye tovuti ya iTax.

XIII. Kupata Mali kwa Urithi •   Uthibitisho wa ruzuku
•   Ruzuku ya uthibitisho wa wosia kutoka Mahakama Kuu
•   Tangazo la gazeti rasmi la serikali linaloorodhesha mwombaji kama mmoja wa warithi
•   Nakala ya hati ya ardhi.
•   Pasipoti halali yenye rangi 
•   Barua ya utambulisho kutoka kwa wakala wa ushuru aliyeidhinishwa 
•   Nambari ya PIN ya wakala wa kodi aliyesajiliwa.
•   Cheti halali cha utiifu wa kodi cha wakala.
•   Risiti ya uthibitisho kutoka kwenye tovuti ya iTax.

XIV. Wanajeshi wote isipokuwa wa BATUK na wa Afrika 
Mashariki

• Pasipoti Halali na nakala yake.
• Kitambulisho cha kijeshi 
• Barua ya utambulisho kutoka Makao Makuu ya Idara ya Ulinzi (DOD)
• Hati ya makubaliano kati ya Kenya na nchi ya asili 
• Barua ya utambulisho kutoka chuo anachohudhuria na iliyopigwa muhuri kutoka Makao Makuu ya Idara ya 
Ulinzi (DOD)
• Risiti ya uthibitisho kutoka kwenye tovuti ya iTax.



XV. Wanajeshi Wote isipokuwa BATUK na wasio wa Afrika 
Mashariki

•   Pasipoti halali na nakala yake.
•   Kitambulisho cha kijeshi 
•   Barua ya utambulisho kutoka Makao Makuu ya Idara ya Ulinzi (DOD) 
•   Noti rasmi kutoka kwa ujumbe wa kidiplomasia (Yenye muhuri na saini). 
•   Pasi ya mwanafunzi kutoka Ofisi ya Uhamiaji
•   Pasi ya mwanafunzi iliyoidhinishwa kwenye pasipoti
•   Risiti ya uthibitisho kutoka kwenye tovuti ya iTax

XVI. Kwa Ajili ya Matibabu •   Pasipoti halali na nakala yake 
•   Barua ya utambulisho kutoka hospitali (Yenye muhuri na saini). 
•   Barua ya rufaa kutoka hospitali ya nchi ya 
•   Risiti ya uthibitisho kutoka kwenye tovuti ya iTax.

XVII. Wakenya wasio na vitambulisho ambao waliondoka 
Kenya na wamepata pasipoti ya nchi ya makazi

•   Cheti cha kuzaliwa cha Kenya 
•   Vitambulisho vya wazazi wa Kenya 
•   Cheti cha usalama kutoka polisi ya nchi ya makazi
•   Nakala ya Pasipoti yenye rangi. 
•   Risiti ya uthibitisho kutoka kwenye tovuti ya iTax.

XVIII. Wastaafu •   Kibali cha makazi (Daraja K) 
•   Uidhinishaji wa Kibali cha daraja K katika pasipoti 
•   Hati ya dhamana ya bima 
•   Pasipoti halali 
•   Risiti ya uthibitisho kutoka kwenye tovuti ya iTax.

XIX. Wamishonari •   Barua ya utambulisho kutoka shirika la kidini 
•   Nambari ya utambulisho (PIN) ya shirika la kidini 
•   Pasipoti na nakala yake
•   Kibali halali cha umishonari (daraja I) na nakala yake kutoka kwa afisi za Uhamiaji Kenya.
•   Nakala ya ukurasa uliothibitishwa wa kibali cha daraja la kwanza cha umishonari kwenye pasipoti 
•   Risiti ya ukubali wa maombi ya PIN ya KRA

XX. Kategoria yoyote ya mtu/watu ambao 

hawajajumuishwa hapo juu

•   Meneja Mkuu wa TPS atabainisha mahitaji

24
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Kiambatisho 3: Ongezeko la Wajibu -Stakabadhi Hitajika

Wajibu wa VAT
1.    Cheti cha CR12 cha Makampuni na hati za utambulisho wa wakurugenzi au watu 
      binafsi pamoja na Vitambulisho vya Kitaifa, pasipoti au Kadi za Vitambulisho 
      vya Wageni;

2.   Vibali vya kazi vya wageni au vibali vya wawekezaji kutoka KENINVEST;

3.   Vyeti vya Utiifu wa kodi vya wakurugenzi wote;

4.   Barua ya uteuzi wa Mwakilishi wa Ushuru kwa kampuni zisizo za nchini na hati za     
      utambulisho za wakurugenzi kwa kampuni zenye wakurugenzi wasio wenyeji;

5.   Maelezo ya mawasiliano ikijumuisha anwani halisi, nambari za simu zilizothibitishwa, 
      anwani za barua pepe, nambari za mita za huduma na hati zake, mikataba ya 
      upangaji wa ofisi

6.   Pale ambapo mlipakodi hana majengo halisi na biashara inafanywa 
      mtandaoni, mlipakodi anapaswa kuwasilisha tovuti, Anwani za rasilimali sawa (URLs), 
     au njia nyingine yoyote inayotumika kufanya biashara hiyo;

7.   Makubaliano ya mikataba na/au sampuli za ankara.

Wajibu wa Kodi ya Mapato ya Ajira (PAYE)
1.   Cheti cha CR12 cha Makampuni na hati za utambulisho wa wakurugenzi au watu 
     binafsi pamoja na Vitambulisho vya Kitaifa, pasipoti, au Kadi za Vitambulisho 
     vya Wageni 

2.   Barua ya uteuzi wa Mwakilishi wa Ushuru kwa kampuni zisizo za nchini na hati za 
     utambulisho za wakurugenzi kwa kampuni zenye wakurugenzi wasio wenyeji;

 Wajibu wa Mapato ya Kodi ya Kila Mwezi (MRI).
1.   Maelezo ya mali yaliyosajiliwa/iliyotangazwa na mmiliki wa nyumba, iwe ya makazi au 
    ya kibiashara.

2.  Jumla ya mapato ya mali pale inapokuwa imekodishwa kikamilifu dhidi ya kiwango 
     cha MRI kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 6 (A) cha Sheria ya Kodi ya Mapato.

3.  Maelezo ya mawasiliano na anwani za barua pepe pamoja na mawasiliano halisi ya 
     barua pepe.

3.   Maelezo ya mawasiliano, kama vile mawasiliano ya simu yaliyothibitishwa na anwani 

      za barua pepe;

4.   Sampuli ya taarifa za mishahara/taarifa za wafanyakazi.



Kiambatisho 4: Wajibu wa Ushuru wa Bidhaa

4a.   Mahitaji ya Leseni kwa wazalishaji wa Bidhaa Zinazotozwa Ushuru

Jina la Mwombaji …..................................................................................................................................................................... Nambari ya Utambulisho (PIN) .......................................................................................

1. Maombi yafanywe kwenye iTax (Usajili - Usajili mwingine - Leseni ya Ushuru wa Bidhaa)

2. Chati ya kina ya mchakato wa uzalishaji

3. Cheti cha Uanzishwaji /Usajili wa Kampuni.	

4. Nakala za nambari za utambulisho (PIN) na Cheti cha utiifu wa kodi cha;

Kampuni

Mkurugenzi / mmiliki

5. Maelezo ya Benki na Majina ya benki, matawi, na nambari za akaunti za

Kampuni (barua iliyothibitishwa na benki)

Mkurugenzi / mmiliki (barua iliyothibitishwa na benki)

6. Nakala ya vibali halali vya mashirika mengine:

Cheti cha KEBS cha kufuata Viwango kwa chapa zote

Afya ya Umma (pale inapohitajika)

Leseni ya Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA) (Plastiki)

Kibali cha Biashara (Zote)

Mwekezaji/ Kibali cha kazi kwa wasio wakazi

7. Ukodishaji / Mkataba wa Kukodisha

8. Maelezo ya chapa (yanapaswa kujumuisha misimbo pau, idadi ya kifurushi, anwani/mahali 
kiwanda kilipo)

9. Uwepo wa mabango yaani, eneo la biashara linapaswa kuwa limewekwa lebo wazi
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10. Toa Viwianishi vya GPS au ramani ya njia inayoonyesha eneo halisi palipo kiwanda

11. Ushahidi wa utunzaji wa rekodi sahihi kwa madhumuni ya uhasibu wa: malighafi, bidhaa tayari, 
hasara, ununuzi, mauzo na usambazaji.

12. Dhamana halali ya usalama iliyotengwa kwa ajili ya kulinda Ushuru wa bidhaa.

13. Ripoti ya Ukaguzi wa Majengo (iliyofanywa na KRA)

MAHITAJI YA VINYWAJI VYA VILEO / TUMBAKU NA BIDHAA ZA TUMBAKU

1. Usakinishaji wa mita za mtiririko zenye viwango vinavyokubaliwa na KRA

2. Miundo mbinu ya kuunga mkono usakinishaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Bidhaa za Ushuru 
(EGMS)- Maombi ya stempu za ushuru wa bidhaa na Uhasibu wa Uzalishaji, kama 
itakavyoagizwa na KRA.

3. Nakala ya Leseni halali ya vileo kutoka NACADA na leseni ya usambazaji kutoka kaunti husika.

4. Cheti cha kibali kutoka kwa Idara ya Vipimo na Mizani

5. Idhini kutoka kwa Wizara ya Afya MOH (Tumbaku na Bidhaa za tumbaku, mabango na onyo)

Mlipakodi: Nimewasilisha mahitaji yote yaliyohitajika hapo juu (zenye tiki)  kwa KRA

Jina: …………………….................................................................................................................................. sahihi ……………………….................................................................................

Nambari ya simu……………………………………................................................................................. barua pepe……………………………………………….......................................

Muhuri rasmi /  Nembo ya kampuni……………………………………………………………………….............................................................…
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4b. Mahitaji ya Usajili kwa Waagizaji wa Bidhaa Zinazotozwa Ushuru wa Bidhaa

Jina la mwombaji…................................................................................  Nambari ya utambulisho (PIN)......................................................................................

1. Maombi yafanywe kwenye iTax (Usajili - Usajili mwingine – Cheti cha uagizaji)

2. Cheti cha Uanzishwaji /Usajili wa Kampuni	

3. Cheti cha CR12 

Nakala za nambari ya utambulisho (PIN) na Cheti cha Utiifu wa Kodi (TCC) cha;

4. •  Kampuni

•  Mkurugenzi / Mmiliki

•  Wakala wa Ushuru (Waombaji Wasio Wakaazi)

5. Maelezo ya Wanabenki na majina ya benki, matawi, na nambari za akaunti za;

Kampuni (barua iliyothibitishwa na benki)

Mkurugenzi / Mmiliki (Barua iliyothibitishwa na benki)

Wakala wa Ushuru (Barua iliyothibitishwa na benki) kwa Waombaji Wasio Wakazi

6. Nakala halisi ya vibali vinavyohitajika.

NACADA kwa cheti cha uagizaji wa vinywaji vya vileo

Kibali kutoka Wizara ya Afya (MOH) (Tumbaku na Bidhaa za Tumbaku)

Kibali kutoka Bodi ya Sukari (Sukari)

Leseni ya Biashara ya Kaunti

Kibali kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira (NEMA) (Plastiki)

Leseni ya Mwekezaji/Leseni ya Kazi kwa Watu Wasio Wakazi

Kwa bidhaa/mali zilizoorodheshwa katika Ratiba ya Kwanza ya Sheria ya Ushuru wa Bidhaa 
ya mwaka 2015 ambazo zinahitaji kibali kutoka kwa mashirika au mamlaka husika.

7. Kukodi / Mkataba wa upangaji

8. Wasilisha mchoro wa kina / ramani ya njia / viwianishi vya ramani 
vinavyoonyesha eneo halisi la majengo.
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9. Ripoti ya Ukaguzi wa Eneo la Biashara (itakayofanywa na KRA  (ambatanisha orodha ya 
maeneo ya usambazaji wa bidhaa zilizoagizwa kutoka nje)

Mlipa Kodi: Nimewasilisha hati zote zilizohitajika hapo juu (zenye tiki) kwa KRA

Jina : ………………………................................................................................................................... Cheo: ….......................................................................................................

Sahihi……………..............................................................................................................................  Tarehe …..................................................………………………………………….…...

Nambari ya Simu …………………….………......................................................…..…………....  Barua pepe …….....................................................………………………….....

Muhuri Rasmi / Nembo ya kampuni.

Kiambatisho 5: Uondoaji (Kufutwa) kwa Wajibu wa Kodi / Kusitishwa 
kwa PIN

Stakabadhi Hitajika wakati wa kutuma ombi la kufuta wajibu wa kodi:

• Taarifa za pesa kwenye akaunti ya benki pale zinapohitajika. 

• Taarifa za kifedha.

• Taarifa za pesa kwa njia ya simu pale zinapohitajika. 

• Utoaji wa viapo vilivyoapishwa vya wawakilishi wa kampuni. 

• Kwa mapato ya upangishaji (Ukaguzi wa eneo husika pale 

inapohitajika, taarifa za hesabu za mita matumizi ya umeme 

kutoka KPLC, taarifa za hesabu za matumizi ya maji, na mikataba ya mauzo pale 

inapohitajika. 

• Cheti cha kifo. 

• Vyeti vya kufutwa usajili kutoka kwa Msajili wa Makampuni. 

• Kwa ushuru wa mapato ya ajira-PAYE  (Taarifa za Malipo ya 

Mishahara, Ukaguzi wa Marejesho yaUshuru ili kuangalia 

mishahara na ujira uliowasilishwa kwenye iTax).

• Notisi kwenye Gazeti rasmi la Serikali za makampuni 

yaliyofutwa usajili.
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Kiambatisho 6: Madai ya kurejeshewa Kodi ya Mapato (PIN za Watu Binafsi) 

Kiambatisho 7: Mahitaji ya Msamaha wa Kodi ya Mapato kwa Watu Wanaoishi 
na Ulemavu (PLWD)

• Fomu ya P9 kutoka kwa mwajiri.

• Barua ya uteuzi / mkataba wa ajira / barua ya kujiuzulu.

• Cheti cha bima (kwa Elimu - miaka 10 na zaidi- (Bima ya Maisha na Afya).

• Cheti cha riba ya mkopo wa nyumba kulingana na Kifungu cha 15(3b) na Ratiba ya 4 
ya Sheria ya Kodi ya Mapato ITA.

• Cheti cha Msamaha wa Kodi kwa Watu Wenye Ulemavu (PLWDs).

• Cheti cha Kukatwa Kodi kwa Kamisheni za Bima (Madai ya Kujazwa kwa Mkono).

• Cheti kilichojazwa kikamilifu cha mapendekezo kwa ajili ya msamaha wa Kodi ya     
Mapato kwa Watu Wenye Ulemavu. Fomu Namba 2

• Nakala ya Ripoti ya Tathmini ya Ulemavu kutoka hospitali za serikali zilizotengwa 
kisheria, ikiwa na sahihi ya Mkurugenzi wa Huduma za Tiba na maoni kutoka Wizara     
ya Afya.

• Ripoti ya kitabibu itakuwa na muda wa uhalali wa miaka mitano, baada ya hapo 
mwombaji atahitajika kufanyiwa tathmini mpya ya ulemavu.

• Ripoti ya kitabibu itabainisha aina ya ulemavu na kutoa uthibitisho wa namna hali 
hiyo inavyoathiri ushiriki wa mwombaji katika nyanja za kijamii, kiuchumi 
au kimazingira.

• Ripoti hiyo ya kitabibu itaambatanishwa na ripoti ya Macho iliyosaini na mshauri wa 
Macho kwa ulemavu wa kuona. Ripoti ya Akili (Saikolojia) iliyosainiwa na Daktari 
mshauri wa magonjwa ya Akili kwa ulemavu wa kiakili. Ripoti ya Usikivu iliyosainiwa na 

• Barua kutoka kwa Mlipakodi na uthibitisho wa malipo ya kodi iliyolipwa kimakosa.

• Hati nyingine yoyote ya kuunga mkono madai, pale inapohitajika.

Daktari mshauri wa masikio kwa ulemavu wa kusikia – zote kutoka hospitali ya serikali.

•   Barua halali kutoka kwa mwajiri pale inapohusika, ikiainisha wazi aina ya ulemavu na 
jinsi unavyoathiri utendakazi wa mfanyakazi mahali pa kazi.

•  Ratiba ya upangishaji, nakala ya leseni ya biashara, na taarifa ya benki au hesabu 
zilizokaguliwa pale inapohusika.

•  Cheti halali cha utiifu wa Kodi (TCC).

•  Nakala ya Cheti cha nambari ya utambulisho -KRA PIN.

•  Nakala ya Kitambulisho cha Taifa.

•  Nakala ya Kadi ya Ulemavu kutoka NCPWD.

•  Nakala ya cheti kilichoisha muda pale ambapo ombi ni la kufanywa upya.



31

Kiambatisho 8: Orodha Hakiki ya Kusamehewa Ushuru wa Mapato kwa asiye mtu 
binafsi 

MAOMBI YA MSAMAHA WA KODI YA MAPATO KWA MUJIBU WA AYA YA 10. SEHEMU YA KWANZA YA USHURU WA KODI YA MAPATO. SHERIA- SURA YA 470

Anwani ya Mahali: Taja mji, Barabara/mtaa, jengo na Nambari ya ghorofa.

…………………………………………..……………………………….......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................…………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………..………………........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

…………………………………………..……………………………………………………………………………………………........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

………………………………………………………………………………………………………………………..………………........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

Anwani ya Posta: ……………....................................................................................................................…………..……….  Nambari ya Posta: ……….....................................................................................................…………………….. 

Mji: …..........................................................................................……..…….….……………………....................................………………..    Anuani ya Barua Pepe: ........................................................................……………………......................……..

Kaunti: ………………………………………….…………………….…………………………………………………………...............................................................................................................................................................................................................................................

Sehemu zote lazima zijazwe na kukamilishwa,kurasa zote ziwekwe sahihi na stakabadhi hitajika ziambatishwe kwa mujibu wa  orodha hakiki.

 Section A: Maelezo ya mwombaji

 Jina la Shirika .....................................................................………………………………………………………………...…………. 

 Nambari ya utambulisho ya Mamlaka ya Mapato-Kenya   [KRA PIN]   



Mawasiliano ya simu

Jina la mtu ambaye ndiye msimamizi wa shirika …………………………………..……………...............................................................................  

Cheo:  ……………………………………………………………..............................................................................................................................……………..……………….……………….. 

Jina la mhasibu/Mshauri/Wakala wa Ushuru……………………………………………………......................................................................................

Tarehe ya kuanzishwa kwa Biashara……………………………………………………………………............................................................................................

Kipindi cha Uhasibu……………………………………………………………………………………………..............................................................................................................

 Ofisi ya Huduma za Ushuru…………………………………………………………………………………....................................................................................................

Sehemu B-Maelezo ya maombi

1.Tafadhali weka alama ya tiki (        ) kwenye aina ya maombi na onyesha tarehe ya kumalizika kwa cheti cha awali ikiwa ni hali ya kufanyia upya.

Nambari ya simu Jina 

a. Nambari kuu ya simu

b. Nyingine

32

Mpya Upya endelevu Tarehe ya cheti cha awali 
kilichopitisha muda.
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2.    Aina ya Shirika, Uundwaji na Kusajiliwa kwake

3.   Kwa kifupi taja madhumuni ya msingi ambayo shirika lilianzishwa na aina ya shughuli zake; kwa mfano, huduma za matibabu kwa hospitali, huduma za elimu kwa shule, n.k.

4.   Orodhesha malengo makuu ya shirika kama yalivyoainishwa katika stakabadhi zako za usajili

……………………………………………………………………………………….…...…………………………………………………………………………………………………………………………………….…...…………………………………………………........................................................................................................................................................................................

……………………………………………………………………………………….….............................................................................................................................................................……………………………………………….........................................................................................................................................................................................

……………………………………………………………………………………….…...………………………………………………...................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

1. Onyesha aina ya shirika hapa chini
k.m. Amana, Chama, Kampuni ya Ukomo.

2. Onyesha chombo cha uanzishwaji k.v hati ya amana ama katiba.

3. Onyesha kwa mujibu wa Sheria ya Bunge kipengele kilichotumika kusajiliwa.

4. Onyesha kategoria k.v Shirikila lisilo la kiserikali, Chombo cha kibinafsi au serikali.

1.

2.

3.

4.

5.
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5.   Aya ya 10 ya Ratiba ya Kwanza ya Sheria ya Kodi ya Mapato inatoa msamaha wa kodi kwa mapato ya shirika lililoanzishwa kwa madhumuni ya kusaidia kupunguza umaskini, 
kusaidia wananchi wakati wa dhiki, kuendeleza elimu au kuendeleza dini.

Tafadhali toa maelezo ya shughuli au programu husika katika jedwali hapa chini.

S/No Programu (orodhesha programu 
chini ya kila kitengo)

Utekelezaji wa Programu (Eleza jinsi kila 

programu inavyotekelezwa kwenye 

eneo husika)

Kaunti na mji maalum (Tafadhali onyesha 

mahali halisi ambapo programu 

zinatekelezwa)

Matokeo ya Programu (Tafadhali 

onyesha matokeo au athari za 

programu)

A Kupunguza Umaskini 

(a)….........……………….

(b)………..........………….

(c)………………..............

(a)…………..................….

(b)…..................………….

(c) ………................……..

(a)…..................………….

(b)…..................………….

(c) ………................……..

(a)…..................………….

(b)…..................………….

(c)…..................………….

B Kupunguza dhiki ya Umma

(a)………………….............

(b)………………….............

(c)………………….............

(a)…..................………….

(b)…..................…………..

(c)…..................………….

(a)…..................………….

(b)…..................………….

(c)…..................………….

(a)……………...................

(b)……………..................

(c) ……............……….....
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C Kuendeleza Elimu
(i) Orodhesha Taasisi za Elimu una-
zomiliki

(a)…..................………….

(b)…………...........……….

(c)…………………............

(ii) Programu/shughuli nyingine 
yoyote inayohusiana na kuendeleza 
elimu  

(a)…..................………….

(b)………...........………….

(c)…………………............

Onyesha iwapo ada inatozwa au ni 
huduma ya hisani kamili

(a)…..................………….

(b)………...................……

(c) ……………...............…

Eleza jinsi kila programu/shughuli 
inavyochangia katika kuendeleza elimu  

(a)…..................………….

(b)………..................…….

(c)……...................………

Onyesha eneo
 ( Tafadhali Onyesha eneo kamili zilipo 
taasisi  hizi]  

(a)…..................………….

(b)………............………….

(c)………………...........….

(a)…..................………….

(b)……...........…………….

(c)………………...........….

Onyesha aina ya taasisi
 (Shule za msingi, sekondari au vyuo 
vikuu)  

(a)…..................…………

(b)………………...............

(c)…………….............….. 

Tafadhali eleza matokeo ya kila 
programu 

(a)…..................…………

(b)…………...............……

(c)……………..............…

D Kuendeleza Dini  
(i) Orodhesha programu za kidini  

(a)……………...........…….

(b)…..................…………

(c)…………...........……….

(ii) Orodhesha Taasisi na 
miundombinu inavyomilikiwa kidini.

(a)…..................…………

(b)………………..........….

(c)…………..........……….

Onyesha eneo 
(Tafadhali onyesha mahali halisi ambapo 
taasisi hizo ziko) 

(a)…..................…………

(b)…………...........……….

(c)……………...........…….

(a)…..................…………

(b)…..................…………

(c)…..................…………
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6.   Tafadhali toa maelezo ya wanufaika wa programu zako pamoja na gharama zinazohusiana kwa miaka mitatu iliyopita, pale inapohusika. 

7.   Toa maelezo kuhusu vyanzo vya fedha kwa miaka mitatu iliyopita.

mwaka 1: …………….. 

Aya na 10.Nguzo Idadi ya wanufaika Gharama

mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3 mwaka 1 mwaka 2 mwaka 3

1. Kupunguza umasikini

2. Kupunguza dhiki kwa umma

3. Kukuza elimu

4. Kukuza dini

Aina  Kiwango (Kshs) Toa maelezo kwa kila aina

Mapato ya uwekezaji

Mapato ya ukodishaji

Mapato ya biashara

Mapato ya riba

Michango

Mengine (bainisha)
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Mwaka 2: …………….. 

Mwaka 3: …………….  

Aina  Kiwango (Kshs) Toa maelezo kwa kila aina

Mapato ya uwekezaji

Mapato ya Kodi ya Nyumba

Mapato ya Biashara

Mapato ya riba.

Misaada 

Nyingine (eleza)

Aina  Kiwango (Kshs) Toa maelezo kwa kila aina

Mapato ya uwekezaji

mapato ya riba.

Mapato  ya pango nyumba 
za kukodisha

Mapato ya biashara

Misaada 

Vinginevyo [eleza]
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8.   Ikiwa kuna michango, tumia jedwali lililo hapa chini kutoa maelezo ya wafadhili na kiasi kilichotolewa kwa kila mwaka katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita 
kama inavyohitajika

Mwaka. Jina/majina ya wafadhili kwenye 
kila mwaka. 

Nchi fadhili. Uhusiano na mpokezi. Kiwango katika (Kshs).  

1.
1………………................…… 

2………………................…… 

3………………................…… 

4………………................…… 

1………………................…… 

2………………................…… 

3………………................…… 

4………………................…… 

2.
1………………................…… 

2………………................…… 

3………………................…… 

4………………................…… 

1………………................…… 

 2………………................…… 

3………………................…… 

4………………................…… 

3.
1………………................…… 

2………………................……  

3………………................…… 

4………………................…… 

1………………................…… 

2………………................…… 

3………………................…… 

4………………................…… 

Jumla. 
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9.   Tumia jedwali hapa chini kutoa ripoti ya matumizi kwa miaka mitatu iliyopita, kulingana na taarifa zako za fedha zilizokaguliwa 

Onyesha kategoria ya gharama zote 
kama vile mishahara, basari nk.

kiwango mwaka 1 % ya Jumla Kiwango mwaka 2 % ya Jumla kiwango mwaka 3 % ya Jumla

Jumla 100% 100% 100%
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10.   Tafadhali toa ripoti ya benki kuhusu mapokezi na malipo kwenye jedwali hapa chini 

11.   Kwa malipo kulingana na taarifa za benki, tafadhali ambatisha ratiba kwa kila mwaka ukitumia muundo ulio hapa chini.

Mwaka  Onyesha mwaka Jumla ya mapokezi Jumla ya malipo

1.

2.

3.

Jumla

S/No Tarehe Kiwango Jina la anayelipwa au mpokeaji Madhumuni ya malipo
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12.   Je, shirika lako au matawi/makampuni tanzu/Mashirika yanayohusiana, hujishuhulisha kwenye biashara yoyote? (Ndio/La)

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….............................................................................................................................................................................................................................

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................…

………..………………………………………………………………………………………………………….................................................................................................................................................................................................................................................................................................................…............................................................

Je, kulikuwa na malipo yoyote yaliyofanywa? kwa yamefanywa kwa waamala ama wakurugenzi? [ Ndio/La]

…………………………………………………………………………………………………………...............................................................................................................................................................................................................................................................................................................…............................................................…… 

 

Kama ndio, toa maelezo ya malipo hayo ikiwa ni pamoja na kiasi na asilimia dhidi ya jumla ya gharama

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….................................................................................................................................................................................................................................................................................................................… 

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................…

………..………………………………………………………………………………………………………….................................................................................................................................................................................................................................................................................................................…............................................................

……………………………………………………………………………………………………………………...............................................................................................................................................................................................................................................................................................................…............................................................

…………………………………………………………………………………………………………………...............................................................................................................................................................................................................................................................................................................…............................................................… 

Nambari Jina la Shirika la 

Kibiashara

Nambari ya Utambulisho (KRA PIN) Aina ya Biashara. Sehemu Onyesha jinsi biashara 

inavyohusiana na madhumuni 

yako makuu

1.

2.

3.

4.

5.

13. Kama ndio, tafadhali toa maelezo kwenye jedwali hapa chini    
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Onyesha hali yako ya Utiifu wa Kodi kama inavyohusika

Wajibu wa ushuru Hali ya kujaza Mapato/Malipo (Imejazwa/
haijajazwa)

Hali ya Deni la kodi, Onyesha salio la kodi 
(pale inapohitajika).

Maoni

Kodi ya mapato

Kodi ya Ajira (PAYE)

Kodi  ya Ongezeko la Thamani (VAT)

Kodi ya Zuio la Ongezeko la Thamani (WVAT)

 Kodi ya Zuio inayokatwa kabla ya malipo (WHIT)

Kodi ya Bidhaa za Ndani ya Nchi

Kodi nyingineo [fafanua]

Toa: 

1.  Sababu za kutokujaza  

2. Hali  ya malipo ya deni lililosalia

3. Kipindi kinachohusiana na hoja 1 na 2 hapo juu
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14.   Orodhesha mali zote zisizo za fedha taslimu zinazomilikiwa na shirika lako (Unaweza kuongeza karatasi ya ziada iwapo nafasi hapa chini haitoshi).  

No. Maelezo ya Mali Jina lililosajiliwa Thamani Chimbuko; Onyesha kama ni cha 

kununuliwa ama msaada

Maoni

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.
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15.   Toa maelezo ya akiba yoyote ya mapato iliyokusanywa na salio la benki.  

16.   Umewasilisha marejesho yako ya kila mwaka kwenye shirika ambalo linadhibiti utenda kazi wako katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita?

Ndio La

Mwaka Kiwango (Kshs) Hazina ya Mapato Iliyokusanywa Salio kwenye akiba ya benki Maoni

1.

2.

3.

Jumla
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17.   Toa taarifa nyingine yoyote unayoona kuwa muhimu kusaidia maombi yako 

.........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

18.   Azimio

 

Mimi ………………………..................................................................…….……………………….. Cheo: …………………………….................................……..……….

 

Tarehe ………………………………………………….............................................................…….. Sahihi:………………………………………….....................…………… 

 

Naapa kwamba taarifa na maelezo yaliyotolewa katika ombi hili ni sahihi na ya kweli.  

Muhuri rasmi/ Nembo ya mwombaji.
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Kiambatisho 9: Mahitaji ya Maombi ya Msamaha wa VAT / Kiwango cha Sufuri

JINA LA MRADI (iwapo linahitajika)

ORODHA YA HAKIKI YA MSAMAHA WA VAT/KIWANGO CHA 
SIFURI 

NDIO LA Maoni

1. Idhini kutoka kwa Hazina ya Taifa kwa Mradi / Wizara Husika  

2. Mapendekezo kutoka wizara husika pamoja na viambatisho 
muhimu mojawapo ya Vifuatavyo:
a) Mkataba
b) Ankara
c) Ankara ya Makadirio (Proforma)

3. Wasambazaji bidhaa wana wajibu wa kulipa Ongezeko la 
Thamani (VAT)

4. Bidhaa zilizosambazwa zinalingana na orodha kuu  

5. Ankara ziko ndani ya muda ulioratibiwa

6. Cheti cha Utiifu wa Kodi (TCC) cha wasambazaji wa mradi 
uliopewa msamaha 

7. Utafiti wa uwezekano katika faili ya OAFP (panapohitajika).

8. Utafiti wa uwezekano wa kukamilisha mradi wa OAFP 
(panapohitajika) 
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Kiambatisho 10: Mahitaji ya Msamaha wa Kodi 
ya Bidhaa

Kiambatisho 11: Mahitaji ya Ondoleo la Ushuru wa 
Bidhaa

a. Nakala ya Cheti halali cha Utiifu ya Kodi(TCC).

b. Nakala ya leseni halali ya kutengeneza rangi, resini au rangi ya viatu iliyotolewa 

na Kamishina.

c. Ankara za makadirio (Proforma) ya matumizi ya robo mwaka (kila miezi mitatu) 

ya mafutaa.

d. Uwasilishaji wa rekodi za miaka mitano au kipindi cha uendeshaji ikiwa ni chini ya 

miaka mitano, za matumizi ya mafuta taa katika utengenezaji wa rangi, resini au 

rangi ya viatu.

e. Stakabadhi nyinginezo  zinazohitajika kwa madhumuni ya kuthibitisha kuwa 

mzalishaji anakidhi masharti ya sheria au makubaliano mengine yoyote kati 

yaliyokubaliana kati ya mtengenezaji na Serikali.

a. Kuwa mtiifu wa kodi.

b. Kuwa na leseni halali ya ushuru wa bidhaa kwa ajili ya kutengeneza bia..

c. Kuwa na mfumo kamili uliowekwa/ uliosakinishwa kikamilifu wa usimamizi 

wa bidhaa zinazotozwa    ushuru (EGMS).

d. Hakikisha bia ina angalau asilimia themanini (80%) ya mtama, mawele, au 

muhogo au mazao mengine ya kilimo yanayolimwa Kenya isipokuwa sukari 

na shayiri.

e.Pakia bia hiyo katika chombo chenye shinikizo ya angalau lita thelathini au 

chombo kingine na kiasi kama kitakavyoidhinishwa na Waziri wa Baraza la 

Mawaziri. 

f. Uza bia kwa bei isiyozidi shilingi mia moja kwa lita.

g. Timiza mahitaji mengine ya udhibiti yanayohusiana na utengenezaji na 

usambazaji wa bia ikiwemo mahitaji ya Afya ya Umma na Shirika la Viwango 

la Kenya (KEBS).

h. Zingatia masharti mengine yoyote ambayo Kamishna ataweka.



48

Kiambatisho 12: Mahitaji ya Msamaha wa Kodi ya Faida za Mtaji

SEHEMU MSAMAHA MAELEKEZO

Ratiba ya 8 Kifungu 
3(1) cha Sheria ya Kodi 
ya Mapato

Mapato hayalipiwi kodi chini ya Kifungu cha 3(2)(f) cha Sheria ya Kodi ya Mapato 
pale, na kwa kiwango ambacho, yanatozwa kodi chini ya kifungu kingine chochote 
cha Sheria hii

• Cheti cha uanachama wa vyama vya kitaalamu kama vile ISK, REITS 
Membership n.k.

• Taarifa za benki.

• Leseni za Serikali k.v Leseni za biashara za serikali za Kaunti

• Cheti cha uanachama cha Mamlaka ya Kitaifa ya Ujenzi(NCA).

• Nakala za cheti cha usajili wa kampuni.

• Katiba na Kanuni za Kampuni.

• Mikataba ya mauzo.

• Nakala ya hatimiliki ya Ardhi

• Maafisa wanahimizwa kufanya uwasilishaji wa kiufundi, ambao 
unapaswa kuwekwa kwenye faili kama sehemu ya hati za kuomba 
msamaha wa kodi.

• Orodha ya mali (portfolio) – (zinazoendelezwa, zilizouzwa kwa kipindi 
maalum cha muda na mali zilizo dukani/katika hisa)

Ratiba ya 8 Kifungu 
3(2) cha Sheria ya Kodi 
ya Mapato

Faida inayopatikana kwa kampuni kutokana na uhamishaji wowote wa mashine 
zilizoainishwa katika Kifungu cha 7 cha Ratiba ya Pili haitatozwa kodi chini ya 
kifungu cha 3(2)(f)

Mali hufafanuliwa kama ardhi, majengo, na hisa; hivyo basi, mashine si 
mali.

• Mali inapaswa kuwa mashine.

• Mkataba wa mauzo.-Zaidi ya hayo, kunaweza kuwa na haja ya 

kuwasilisha uthibitisho kuwa mashine hiyo imeshughulikiwa katika 
taarifa za kifedha chini ya Kifungu cha 7.
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Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(a) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

a) Iwapo kuna uhamishaji wa mali kwa madhumuni ya kuweka dhamana ya deni 
au mkopo pekee, au uhamishaji wowote na mwenye deni kwa madhumuni tu ya 
kurudisha mali iliyotumika kama dhamana ya deni au mkopo pekee;

• Mkataba wa mauzo au hati ya dhamana ya deni, si lazima iwe mkata-
ba wa mauzo kila wakati.

• Nakala ya hatimiliki 

• Cheti cha rehani. Hii huenda isiwepo wakati wa uhamishaji wa mali 
kwenda kwa taasisi inayotoa mkopo. Hati/mkataba wa rehani ndiyo 
inayofaa zaidi.

  Nyaraka za kuweka dhamana 

  Hati za kuondoa dhamana 

• Stakabadhi za mkopo.

• Taarifa za riba.

• Barua ya maombi ya mkopo kutoka taasisi ya kifedha au stakabadhi za 
mkopo/dhamana; barua ya ofa huenda isiwe ya lazima.

Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(b) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

b) Katika hali ya utoaji wa hisa za kampuni zake zenyewe au hatifungani/ hati za 
deni.

Hii ni hali ambapo kampuni huwapa wanahisa wake machaguo ya hisa 
kama vile haki za upendeleo, mgawanyo wa hisa, bonasi, na hisa za 
ziada. Kwa hivyo, mlipakodi atahitajika kuwasilisha yafuatayo;

• Nakala ya cheti cha hisa 

• Maamuzi ya Kampuni kutoa nyongeza ya hisa

• Maafisa wanahimizwa kufanya uwasilishaji wa kitaalamu ambao 
wanapaswa kuwasilisha kama sehemu ya hati za kuomba msamaha 
wa kodi 

Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(c) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

c)  Kwa kukabidhiwa/kuhamishiwa mwakilishi binafsi wa mtu aliyekufa, kwa 
mujibu wa sheria, mali ya mtu huyo aliyekufa;

Hii ni pale ambapo mali ya marehemu inahamishiwa kwa msimamizi wa 
Urithi; msimamizi huyo atahitajika kuwasilisha yafuatayo

• Cheti cha kifo cha marehemu 

• Uteuzi wa msimamizi wa urithi na mahakama. 

• Hatimiliki

• Amri ya mahakama

• Hatikiapo ya wasimamizi wa urithi vinavyoonyesha kuwa wao ndio 
wawakilishi halali, 
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Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(d) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

d)  Kwa uhamisho wa mali yoyote uliofanywa na mwakilishi binafsi kwenda kwa 
mridhi katika mchakato wa usimamizi wa mirathi ya marehemu. Kwa madhumu-
ni haya, mridhi anamjumuisha mtu anayepokea mali kupitia wosia wa ardhi au 
mpangilio mwingine wowote wa wosia, au kupitia urithi wa bila wosia au urithi wa 
sehemu ya mali bila wosia, iwe anapokea kama mnufaika au kama mdhamini

Huu ni uhamisho wa mali kutoka kwa wasimamizi wa urithi wa mare-
hemu kwenda kwa manufaika; mlipakodi atahitajika kuwasilisha yafua-
tayo:  

• Stakabadhi zinazoonyesha ridhaa ya marehemu au orodha ya  wenye 
kugawiwa mali iliyonakiliwa Mahakamani

• Nakala ya hatimiliki 

• Amri au uamuzi wa mahakama

• Cheti cha kifo cha marehemu

•  Vyeti vya kuzaliwa vya manufaika

Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(d) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

e) Kwa kuwekwa/kuhamishwa mikononi mwa msimamizi wa ufilisi mali ya kam-
puni kupitia amri ya mahakama chini ya Kifungu cha 240 cha Sheria ya Makam-
puni (Sura ya 486)

Hii ni pale ambapo kampuni zimewekwa chini ya usimamizi wa mfilisi na 
mahakama. Hati zinazohitajika kuwasilishwa ni zifuatazo 

• Amri za kuwekwa chini ya usimamizi wa mfilisi kutoka mahakamani.  

• Uteuzi wa mfilisi rasmi.  

• Nakala ya hati miliki

Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(f) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

f) Kwa kumilikishwa kwa mpokeaji rasmi au mdhamini mwingine wa ufilisi mali ya 
mtu aliyefilisika chini ya Kifungu cha 57 cha Sheria ya Ufilisi (Sura ya 53)

Hii ni pale ambapo kampuni zimewekwa chini ya usimamizi wa mfilisi na 
mahakama. Hati zinazohitajika kuwasilishwa ni zifuatazo 

• Amri za kuwekwa chini ya usimamizi wa mfilisi kutoka mahakamani.  

• Uteuzi wa mfilisi rasmi.  

• Nakala ya hati miliki

Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(g) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

g) Kwa uhamishaji na mdhamini wa mali, ambayo imeonyeshwa kwa kuridhisha 
Kamishna kuwa inasimamishwa chini ya udhamini, kwa manufaika wake anap-
okuwa na haki ya kumiliki kabisa;

Hii inatumika pale ambapo mali inahamishwa kutoka kwa udhamini kwa 
manufaika chini ya masharti ya tamko la udhamini.

Hati zinazopaswa kuwasilishwa ni:

• Hati ya tamko la udhamini/Hati za udhamini zilizosainiwa na kuwekwa 
stempu ipasavyo.

• Nakala ya hati miliki.

• Hati za utambulisho za wadhamini na manufaika. 

Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(h) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

h) Kwenye uhamisho wa mali



Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(h)(i) cha Sheria 
ya Kodi ya Mapato

i) Kati ya wanandoa Hii inatumika pale ambapo mali inahamishiwa kati ya wanandoa. Hati 
zinazowasilishwa;

• Cheti cha ndoa / hati nyingine yoyote inayoweza kuthibitisha ndoa. 

• Nakala ya  utambulisho

•  Hati za utambulisho wa wanandoa (vitambulisho) au pasipoti.

Ratiba ya 8 Kifungu 
6(2)(h)(ii) cha Sheria 
ya Kodi ya Mapato

 ii) Baina ya wataliki kama sehemu ya makubaliano ya talaka au makubaliano 
halali ya kutengana   

Hii inahusu pale ambapo mali inahamishwa kati ya wanandoa chini ya 
makubaliano ya talaka au makubaliano ya kutengana. 

Hati zinazopaswa kuwasilishwa ni 

• Cheti cha ndoa / Hati nyingine yoyote kama uthibitisho wa ndoa / Amri 
ya talaka / Amri ya mahakama ya  

• Nakala ya  hati miliki

• Hati za utambulisho za wanandoa wote

Ratiba ya 8 Kifungu (2)
(h)(iii) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

(iii) Kwa familia ya karibu Kwa madhumuni ya aya hii, “familia ya karibu” inamaanisha 
watoto wa wanandoa au wa wanandoa wa waliotalakiana.
Hii haijumuishi uhamisho kati ya ndugu:

• Vyeti vya kuzaliwa / Hati za kumlea mtoto usiyemzaa

• Nakala za hati miliki

Ratiba ya 8 Kifungu (2)
(h)(iv) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

(iv) kwa familia ya karibu kama sehemu ya makubaliano ya talaka au 
makubaliano halali ya kutengana  

Hii inahusu pale ambapo mali inahamishwa kwa familia ya karibu 
baada ya talaka au kutengana kwa wanandoa.  

• Nakala ya hati miliki

• Amri ya talaka/Amri ya talaka kutoka mahakama

• Hati za utambulisho za wanandoa

• Vyeti vya  kuzaliwa vya ndugu wa karibu wa familia
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Ratiba ya 8 Kifungu (2)
(h)(v) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

(v) kwa kampuni ambako wanandoa au mmoja wa wanandoa pamoja na familia 
ya karibu wanamiliki asilimia 100% ya hisa 

Hii inatumika pale ambapo mali inahamishwa kwa kampuni 
inayomilikiwa kabisa na familia ndogo {uhamishaji wa mali kati ya 
ndugu unalipishwa kodi ya mapato ya faida ya Mauzo(CGT)}.

• Nakala ya mkataba wa uhamisho / hati ya uhamisho iliyosainiwa 
kikamilifu (kumbuka: haipaswi kupigwa muhuri katika ofisi ya ardhi)  

• Fomu ya CR12

• Nakala ya hati za mali

• Vyeti vya kuzaliwa / Hati za kumlea mtoto usiyemzaa za familia 
ya karibu 

• Cheti cha ndoa / Hati nyingine yoyote kama uthibitisho wa ndoa 
ya wanandoa  

• Hati za utambulisho za jamaa wa familia 

Ratiba ya 8 Kifungu 13 
cha Sheria ya Kodi ya 
Mapato

13(1) Faida wala hasara haitajumuishwa katika mahesabu ya mapato chini ya 
kifungu cha 3(2)(f) cha Sheria hii katika kesi ya kuhamisha mali kwa kubadilishana 
na mali nyingine ambayo inasababishwa na, na inafanyika kufuatana na, 
muamala unaohusisha uundaji, marekebisho ya rasilimali, ununuzi, 
kuunganishwa, kutenganishwa, kuvunjika au marekebisho mengine ya muundo 
wa utambulisho wa kampuni ikihusisha kampuni moja au zaidi (kwa kiasi 
kinachoruhusiwa na sheria) ambayo Waziri kwa hiari yake ataamua kuwa ni ya 
maslahi ya umma:

Ratiba ya 8 Kifungu 
21(1) cha Sheria ya Kodi 
ya Mapato

Pale ambapo mhamishaji wa hisa za uwekezaji ni chama kisicho rasmi au kikundi 
cha watu wenye asili ya kiumma ambao wamesamehewa kodi ya mapato chini 
ya aya ya 10 ya Jedwali la Kwanza, hakuna makato ya kodi ya mapato 
yatakayofanyika chini ya Sehemu hii ya Jedwali hili

Msamaha huu unahusu pale ambapo kuna uhamisho unaofanywa na 
kikundi cha watu waliotolewa msamaha wa Kodi ya Mapato chini ya Aya 
ya 10 ya Jedwali la Kwanza;  

• Cheti halali cha msamaha wa kodi   kutoka kwa kamishina

• Nakala ya Mkataba wa Uhamisho/Mauzo 

Ratiba ya 8 Kifungu 
21(2) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

Faida zinazotokana na uhamishaji wa hisa za uwekezaji kwa au kuhusishwa na 
mfuko wa uzeeni, mpango wa udhamini, au mfuko wa hifadhi uliojisajili kwa 
Kamishna hazitalipishwa kodi ya mapato chini ya Sehemu hii ya Jedwali hili.

Msamaha huu unahusu pale ambapo kuna uhamisho wa hisa katika 
mamlaka za manispaa au Serikali, au taasisi iliyoundwa na mamlaka 
hizo, ambazo zimeorodheshwa na zinafanyiwa biashara katika Soko la 
Hisa la Nairobi,

• Nakala ya mkataba wa mauzo/uhamisho  

• Hadhi ya kuorodheshwa kwa taasisi ya mamlaka



Ratiba ya 1 Kifungu 36 
cha Sheria ya Kodi ya 
Mapato

Sehemu hiyo ya mapato ya mtu binafsi, inayotozwa kodi chini ya kifungu cha 3(2)(f), ambayo inajumuisha faida inayotokana na uhamisho wa. —  

Ratiba ya 1 Kifungu 
36(a) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

(a) Hisa katika hisa au fedha za Serikali, Tume Kuu au Mamlaka iliyoanzishwa chini 
ya Shirika au Jumuiya;

Msamaha huu unahusu pale ambapo mlipakodi anauza au kuhamisha 
hisa za Serikali au za Tume ya Juu  

• Cheti cha Hisa  

• Nakala ya hati za utambulisho  

Ratiba ya 1 Kifungu 
36(b) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

(b) Hisa kwenye  serikali ya Ugatuzi Msamaha huu unahusu pale ambapo mlipakodi anauza hisa 
zilizowekezwa katika serikali za kauntI   

• Cheti cha hisa

• Hati za utambulisho

• Thibitisho la uhamisho 
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Ratiba ya 1 Kifungu 
36(c) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

(c) Makazi ya kibinafsi endapo mmiliki binafsi ameyakalia makazi hayo mfululizo 
kwa kipindi cha miaka mitatu kabla ya uhamisho husika: Mradi kwamba...  

1.  Katika kuamua kama mtu amekaa kwenye makazi mfululizo kwa miaka mitatu 
au la, kipindi chochote ambacho alikuwa hayupo kwa muda mfupi kitatupiliwa 
mbali.  

2. Marejeo kwa makao ya kibinafsi yanajumuisha ardhi inayozunguka moja kwa 
moja inayotumika kwa kipekee kwa matumizi ya kibinafsi kama kiungo cha 
makazi na si kwa ajili ya kuzalisha mapato, lakini haijumuishi sehemu yoyote ya 
makazi na ardhi inayotumika kwa madhumuni ya kibiashara;

3. Hakuna mtu binafsi anayeruhusiwa kudai au kuchukuliwa kuwa ametumia 
makazi zaidi ya moja kama makazi yake kwa wakati mmoja kwa madhumuni 
ya Sheria hii .

4. Hakuna watu binafsi wanaoruhusiwa kudai au kuchukuliwa kuwa wametumia 
makazi zaidi ya moja kama makazi yao kwa madhumuni ya Sheria hii katika 
kipindi chochote walipokuwa wanandoa wanaoishi pamoja;  

Hakuna mtu binafsi atakayekuwa na haki ya kudai au kuchukuliwa kuwa 
ametumia makazi kama makazi yake katika kipindi chochote alichokuwa 
tegemezi wa mzazi mmoja au wazazi wote wawili.  

5. Iwapo makazi yanatumika kwa sehemu kwa madhumuni ya biashara, au 
yanahamishwa kwa muamala mmoja pamoja na ardhi na mali nyingine 
inayotumika kuzalisha mapato, thamani ya kodi ya mali hiyo inayotumika kwa 
makazi itatathminiwa kando na ile inayotumika kwa shughuli za biashara au 
uzalishaji wa mapato.  

Msamaha huu unahusu pale ambapo kuna uhamisho wa mali 
unaofanywa na mtu binafsi, ambayo ilikuwa makazi yake ya binafsi 
au makao.  

 

• Unahusu watu binafsi pekee  

• Nakala ya mkataba wa uhamisho

• Nakala ya hati ya mali  

• Uthibitisho wa ukaaji wa mfululizo kwa angalau miaka mitatu kabla ya 
kipindi cha uhamisho / Ankara za matumizi ya huduma  

• Kutokuwepo kwa msamaha mwingine wa aina hiyo uliotolewa kwa 
mlipakodi ndani ya kipindi kinachohitajika.  

• Mlipakodi ametimiza masharti yote yaliyowekwa kwa ajili ya msamaha 
kama yalivyoorodheshwa katika Aya ya Jedwali la Kwanza 36(c 

Ratiba ya 1 Kifungu 
36(d) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

Mali (ikiwa ni ardhi) inayohamishwa na mtu binafsi ambapo -

Ratiba ya 1 Kifungu 
36(d) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

 (i) Thamani ya uhamisho haizidi shilingi milioni tatu; au  Msamaha huu unahusu uhamisho wa mali unaofanywa na watu binafsi 
ambapo mapato kutokana na mauzo ni shilingi milioni tatu au chini yake 

• Mlipakodi ni mtu binafsi  

• Nakala ya mkataba wa mauzo uliosainiwa ipasavyo mbele ya 
Kamishna wa Kiapo  

• Hati za utambulisho

• Mapato ya uhamisho yaliyotangazwa katika mkataba wa uhamisho ni 
shilingi milioni tatu au chini ya hapo.  



Ratiba ya 1 Kifungu 
36(d)(ii) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

(ii) Mali ya kilimo yenye ukubwa wa chini ya ekari hamsini ambapo mali hiyo ipo 
nje ya manispaa, mji uliotangazwa kwenye gazeti la serikali, au eneo lililotangazwa 
na Waziri, kwa notisi katika Gazeti la Serikali, kuwa eneo la mjini kwa madhumuni 
ya Sheria hii;

Msamaha huu unahusu pale ambapo mtu binafsi anauza ardhi, 
ambayo ni ardhi ya kilimo, yenye ukubwa wa chini ya ekari 50.

Stakabadhi zinazohitajika ni pamoja na zifuatazo:  

• Nakala ya mikataba ya mauzo.

• Nakala ya Hatimiliki inayoonyesha kuwa ni ardhi ya umiliki wa kudumu 

• Stakabadhi za utambulisho

Ratiba ya 1 Kifungu 
36(e) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

(e) Ardhi ambayo imefanyiwa mchakato wa uamuzi wa kisheria chini ya Sheria ya 
Muunganisho wa Ardhi (Sura ya 283) au Sheria ya Uamuzi wa Ardhi (Sura ya 284) 
pale ambapo hati miliki ya ardhi hiyo imesajiliwa chini ya Sheria ya Usajili wa Ardhi 
(Sura ya 300) na kuhamishwa kwa mara ya kwanza;    

Msamaha huu unahusu pale ambapo hatimiliki ya ardhi inatolewa kwa 
mara ya kwanza kutoka kwa Serikali. 

Ratiba ya 1 Kifungu 
36(f) cha Sheria ya 
Kodi ya Mapato

(f) Mali (ikiwa ni pamoja na hisa za uwekezaji) inayohamishwa au kuuzwa kwa 
madhumuni ya kusimamia mali ya marehemu, ambapo uhamisho au mauzo 
yanakamilika ndani ya kipindi cha miaka miwili tangu tarehe ya kifo cha 
marehemu au ndani ya muda wa ziada ambao Kamishna anaweza kuruhusu kwa 
maandishi:

Iwapo kuna kesi ya mahakamani kuhusu mali hiyo, kipindi cha uhamisho au
mauzo chini ya aya hii kitakuwa miaka miwili kuanzia tarehe ya kukamilika kwa kesi 
hiyo ya mahakamani  

Msamaha huu unahusu pale ambapo kuna usimamizi wa mali 

ya marehemu.  

• Nakala ya mkataba wa mauzo

• Wosia wa marehemu (ikiwa unahitajika) 

• Nakala ya uamuzi wa mahakama kuhusu usimamizi wa mali 
ya marehemu.

• Uhamisho unapaswa kufanyika ndani ya miaka miwili baada ya kifo au 
uamuzi wa mahakama   

• Nakala ya cheti cha kifo cha marehemu

• Uthibitisho wa kuongezewa muda zaidi ya miaka miwili kutoka 
kwa Kamishna 

Ratiba ya 1 Sehemu ya 
1 ya Sheria ya Kodi ya 
Mapato

Mapato yaliyopatikana, yatokanayo na, au yaliyopokelewa nchini Kenya ambayo 
yamesamehewa kodi:

1. Kiasi cha mapato ya mtu yeyote ambacho kimesamehewa kodi ya mapato 
waziwazi na au chini ya masharti ya Sheria yoyote ya Bunge inayotumika wakati 
huo, kwa kiwango kilichowekwa na Sheria hiyo.

2. Mapato ya mtu yeyote au shirika ambalo limesamehewa kodi ya mapato na au 
chini ya Sheria yoyote ya Bunge inayotumika wakati huo, kwa kiwango 
kilichowekwa na Sheria hiyo.

Msamaha huu unahusu watu/mashirika wenye hadhi maalum kama 
vile Mabalozi na Misheni za Kidiplomasia.  

• Barua kutoka Wizara ya Mambo ya Nje / Au Taasisi nyingine yoyote ya 
Serikali k.m (JICA) inayoshughulika na mashirika au watu wa aina hiyo 

• Nakala ya hatimiliki

55



56

Kiambatisho 13. 
Matakwa ya marekebisho ya marejesho ya kodi ya mapato

a.   FOMU P9 kutoka kwa mwajiri.

b.   Barua ya uteuzi/Mkataba/Kujiuzulu.

c.   Cheti cha bima (Kwa elimu-10 na Zaidi -[Maisha na afya)

d.   Cheti cha Riba ya Dhamana (rehani) kama ilivyo katika Kipengele cha 15(3b) na Ratiba ya 4 ya Sheria ya Kodi ya Mapato (ITA)  

e.   Cheti cha msamaha wa kodi kwa watu wanaoishi na ulemavu PLWDs

f.   Kamisheni za Bima—Cheti cha Zuio la Kodi (Madai ya mwongozo/mkono)

g.  Barua kutoka kwa mlipakodi na ushahidi wa malipo ya kodi iliyolipwa kimakosa.  

h.  Vitabu vya akaunti vilivyokaguliwa

i.   Taarifa ya benki

j.   Hati nyingine yoyote ya kuunga mkono kama inavyohitajika 



57

Kwa kuzingatia mazingira ya wateja yanayoendelea kubadilika na mitindo mipya ya soko inayojitokeza, tutapitia mkataba huu mara kwa mara kila mwaka kwa kushauriana na wadau 
wetu wote kwa lengo la kuboresha huduma zetu

TAARIFA ZA MAWASILIANO

MALALAMIKO NA MAONI

Ofisi Kuu ya KRA Jengo la Times Tower, Ofisi ya Mkoa iliyo karibu, Ofisi ya Huduma za Ushuru au Vituo vya Huduma Centre

Simu: +254 20 499 9999; +254 711 099 999

Barua pepe: callcentre@kra.go.ke

Tovuti: www.kra.go.ke

KRA inathamini na kukaribisha maoni yako aidha kwa malalamiko au maswali kama njia ya kuboresha utoaji huduma zetu. Malalamiko yanaweza kuwasilishwa kwenye KRA kwa njia hizi:

 Kufika moja kwa moja kwenye Jengo la Times Tower, Ofisi ya Mkoa iliyo karibu, Ofisi ya Huduma za Ushuru au Vituo vya Huduma Centres

Simu: +254 20 499 9999; +254 711 099 999

 Huduma yoyote ambayo haifikii viwango vilivyo hapo juu inaweza kuripotiwa kwa:

Kituo cha Taarifa za Malalamiko: cic@kra.go.ke.

Iwapo bado hujaridhishwa, tafadhali andika kwa: Kamishna Mkuu kupitia: cg@kra.go.ke. 

Iwapo bado hujaridhika, tafadhali andika kwa: Office of the Ombudsman: complain@ombudsman.go.ke. 

Kutathmini na kukagua mkataba
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